"Migratory birds". Pinagsanib na aralin. Buod ng aralin “Migratory and wintering birds

"Migratory birds". Pinagsanib na aralin. Buod ng aralin “Migratory and wintering birds

Mga layunin:

1. Ipakilala ang mga bata sa mga konsepto: "fly in a wedge", "chain", "flock".
2. Palawakin at pagsama-samahin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga migratory bird: stork, cuckoo, nightingale; tungkol sa mga bahagi ng katawan ng mga ibon.
3. Mag-ehersisyo ang mga bata:
- sa pagbuo ng mga kumplikadong adjectives;
- sa paghahanda ng mga kumplikadong pangungusap.
4. Upang turuan ang mga bata sa isang mabuting saloobin sa lahat ng nabubuhay na bagay sa kalikasan.

Kagamitan:

Mga paglalarawan ng mga migratory bird, audio recording ng mga boses ng ibon at mga kanta.

Panimulang gawain:

Pagmamasid ng ibon habang naglalakad; pagbabasa ng tula, mga kwento tungkol sa mga ibon.

Pag-unlad ng aralin:

1. Nagbasa ang guro ng tula ni A. Pleshcheev:

Boring na picture!
Mga ulap na walang katapusan
Bumubuhos ang ulan
Puddles sa balkonahe

bansot si rowan
Basa sa ilalim ng bintana;
Mukhang village
Gray na lugar.

Ano ang binibisita mo ng maaga
Autumn, pumunta ka sa amin?
Nagtatanong pa rin sa puso
Liwanag at init.

Guys, tell me, please, anong season ang pinag-uusapan ng tula? /Tungkol sa taglagas/

Mangyaring pangalanan katangian taglagas? / Ang mga dahon ay nagiging dilaw, pumapatak ang ulan, lumilipad ang mga ibon /.
- Ano ang mga pangalan ng mga ibon na lumilipad sa mas maiinit na klima at nananatili? /Migratory at taglamig/.
- Ano ang mga migratory bird? /Lunok, kalakay, rook, heron, crane, starling, lark/.
- Hulaan ang mga bugtong, mangyaring:

1. Ang ibong ito ay hindi kailanman
Hindi pugad para sa mga sisiw.
/Kuku/

Pakinggan, pakiusap, kung paano umiyak ang kuku. /Record ng audio/. Lutasin ang sumusunod na bugtong.

2. Sa ilalim ng bubong gumagawa ako ng pugad
Mula sa mga bugal ng luwad.
Para sa mga sisiw ay humiga ako sa ilalim
Mababaw na balahibo.
/Lunok/ /nagsisimula ang audio/

3. Ito ang dati nating kaibigan:
Nakatira siya sa bubong ng bahay -
Mahaba ang paa, mahaba ang ilong,
Mahaba ang leeg, walang boses.
Lumilipad siya para manghuli
palaka sa latian.
/stork/ /pag-record ng audio/

Tama ang hula mo, migratory din ang mga ibong ito.
Ang nightingale ay isang maliit na ibon na may kayumangging balahibo, isang maliit na tuka, buntot at mga paa. Cuckoo - hindi malaking ibon, ngunit mas malaki kaysa sa nightingale, ay may sari-saring kulay, mahabang buntot, maliit na tuka. Ang cuckoo, hindi tulad ng ibang mga ibon, ay hindi kailanman gumagawa ng pugad, at nangingitlog sa mga pugad ng ibang tao, kaya ang mga ibon ay napipilitang magparami at magpalaki ng mga sisiw ng cuckoo. Ang tagak ay isang malaking ibon kulay puti, na may malaking tuka.
- Mangyaring pangalanan ang mga bahagi ng katawan ng mga ibon. /Batawan, ulo, buntot, tuka/.
- Ang lahat ng mga ibon ay may parehong istraktura, ngunit iba ang tawag sa kanila ng mga tao, paano nila nakikilala ang mga ito? /Sa pamamagitan ng balahibo, hitsura, sukat/
- Guys, bakit lumilipad ang mga ibon sa mas maiinit na klima? /Dahil nilalamig dito, walang insekto sa taglamig/.
"Ngunit paano nila mahahanap ang kanilang daan sa timog at pabalik dito?" /hindi namin alam/. Lumalabas na ang ilang mga ibon ay lumilipad sa gabi, ang iba naman sa araw. Ngunit bago ang paglipad, gumawa sila ng mga pagsubok na flight, kumain ng higit sa karaniwan, maglagay ng taba - walang lugar para sa kanila na makakain sa panahon ng paglipad. Sa paglipad, ginagabayan sila ng mga bituin, at kung ang kalangitan ay natatakpan ng mga ulap at ang mga bituin ay hindi nakikita, kung gayon sila ay ginagabayan ng magnetic fluctuations ng Earth.
Napansin mo ba na ang ilang mga ibon ay lumilipad sa "mga kawan", nang magkakasama; ang ilan, halimbawa, mga crane, ay pumila sa isang "wedge" sa anyo ng isang tatsulok; ang iba ay pumila sa isang "kadena", sa isang linya. Marahil, ito ay nakasalalay sa mga gawi ng mga ibon: ang ilang mga ibon ay nangangailangan ng mga pinuno na nagpapakita ng daan.

Fizminutka "Mga Ibon"

/ ang mga daliri ng magkabilang kamay ay nakayuko /

Kantahan, kantahan
Sampung ibon - isang kawan,
Ang ibong ito ay maya
Ang ibong ito ay isang kuwago
Inaantok ang ulo.
Ang ibong ito ay isang waxwing
Ang ibong ito ay isang corncrake
Ang ibon na ito ay isang ibon
Kulay abong balahibo.
Ang isang ito ay isang finch
Ang isang ito ay isang mabilis
Isa itong masayahing siskin.
Buweno, ang isang ito ay isang masamang agila,
Mga ibon, ibon, tahanan.
/kamay sa likod/

Mag-ehersisyo "Hulaan at maupo"

Guys, ngayon ay pangalanan ko ang migratory at wintering birds, kung marinig mo ang pangalan ng isang wintering bird, pagkatapos ay umupo; at kung ang pangalan ay migratory, pagkatapos ay iwagayway ang iyong mga kamay. Uwak, nightingale, woodpecker, magpie, kalapati, swallow, titmouse, rook, starling, bullfinch, stork, crane, sparrow, heron, atbp.

Magsanay "Sabihin ang isang salita"

Guys, mangyaring tumayo sa isang bilog. Ihahagis ko sa iyo ang bola, at ibabalik mo sa akin ang sagot.

Ang tagak ay may mahabang paa, ano ito? ... /mahaba ang paa/.
Ang tagak ay may mahabang tuka, ito ay ... /long-beaked/.
Ang lunok ay may mahabang buntot, ito ay ... / long-tailed /.
Gustung-gusto ng lunok ang init, siya ... / mapagmahal sa init /.
Ang lunok ay may matalas na pakpak, ito ay ... / matalas na pakpak /.
Ang ruwisenyor ay may nakakatunog na tinig, siya ... / matino / .etc.

Pagsasanay "Ipagpatuloy ang pangungusap, hanapin ang dahilan"

Sa unang taglagas, lumilipad sa timog ang mga ibon na kumakain ng mga insekto, dahil ... / nagtatago ang mga insekto at wala silang makakain /.
Ang isang woodpecker ay maaaring tawaging isang doktor sa kagubatan, dahil ... / naglalabas siya ng mga bug at insekto mula sa ilalim ng balat /.
Hindi napisa ng kuku ang kanyang mga sisiw dahil ... / hindi siya gumagawa ng sariling pugad /.
Gustung-gusto ng lahat ng tao na makinig sa nightingale, dahil ... / kumakanta siya nang maganda, bumubuhos /. at iba pa.
Sa tagsibol, lumilipad pabalik ang mga migratory bird dahil ... /kailangan nilang magparami ng mga sisiw/.

Pagsusuri ng aralin:

Guys, tell me, please, ano ang pinag-usapan natin ngayon sa klase?
- Anong mga bagong migratory bird ang natutunan mo?
- Anong mga kawili-wiling bagay ang natutunan natin tungkol sa kuku?
- Paano nila nahahanap ang kanilang daan patungo sa mas maiinit na klima at pabalik sa atin?
- Guys, nagustuhan ko ang paraan ng pagtatrabaho mo sa klase: nakinig kang mabuti, nag-isip, sumagot sa buong pangungusap. Magaling!
Nagbibigay ako ng mga premyo sa mga pinaka-aktibong lalaki.

Organisasyon: MBDOU child development center - kindergarten No. 34

Lokasyon: Primorsky Krai, Vladivostok

Sa panahon ng aralin, ang buong espasyo ng silid ng grupo ay dynamic na kasangkot.

Mga anyo ng trabaho: frontal, grupo, indibidwal.

Oras ng aralin: 30 minuto.

Layunin: Upang palawakin at linawin ang mga ideya tungkol sa wildlife. Matutong magmasid, bumuo ng pagkamausisa.

Mga gawain ayon sa mga lugar na pang-edukasyon:

Pag-unlad ng cognitive:

Palawakin at pagsama-samahin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga migratory bird;

I-promote malayang paggamit mga aksyon ng isang pang-eksperimentong kalikasan, upang ipakita ang mga nakatagong katangian;

Upang linangin ang isang mabuting saloobin sa lahat ng nabubuhay na bagay sa kalikasan, isang pakiramdam ng responsibilidad para sa kapalaran ng mga ibon, upang pukawin ang isang pagnanais na alagaan sila.

Pag-unlad ng pagsasalita:

Pagbutihin ang iyong mga kasanayan sa tanong-at-sagot;

Mag-ehersisyo ang mga bata sa pagbuo ng maliliit na salita;

I-activate ang bokabularyo: wintering, migratory.

Artistic at aesthetic na pag-unlad:

Magsanay ng pangkulay nang hindi lalampas sa balangkas.

Kagamitan:

Mga guhit ng migratory at wintering na ibon; audio recording ng mga ibon na umaawit; katamtamang bola ng goma; 1 malaking magnet; magnet ayon sa bilang ng mga bata; ang mga clip ng papel ay malaki; mga pahina ng pangkulay ng ibon para sa bawat bata; buto ng mirasol, kalabasa, gisantes, maliliit na laruan, tapon; 2 lalagyan; 4 na mangkok; 2 karaniwang tanda sa mga kinatatayuan; balahibo ng ibon.

Pag-unlad ng aralin:

Ang mga bata ay nasa isang grupo na may isang guro.

Sandali ng organisasyon: (1 min)

Isang pambungad na sedentary round dance game na "Malanya" ang ginaganap. Habang nagpapatuloy ang laro, ang lahat ng mga bata ay nagiging bilog.

I. Panimula sa sitwasyon ng laro.(1 min)

Guys, tingnan kung ano ang nakita ko kaninang umaga kapag ako ay pupunta sa kindergarten.

(Ipinakita ko sa mga bata ang mga balahibo ng iba't ibang ibon).

Mga Bata: - Mga balahibo.

Guys, kaninong mga balahibo ito?

Mga Bata: - Ibon.

Tama. At ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa mga ibon na nananatili sa amin sa taglamig, at alalahanin ang mga lumipad palayo.

Iminumungkahi kong umupo ka sa mga upuan.

II.Actualization ng kaalaman.(8 min)

Sa iyong palagay, bakit kailangan ng mga ibon ang mga balahibo?

Mga sagot ng mga bata.

Saan ka makakahanap ng mga ibon?

Sumasagot ng 2-3 bata. (Pagbubuod ng mga sagot - kahit saan)

Maaari mo bang sabihin sa akin kung saan nakatira ang mga ibon?

Sumasagot ng 2-3 bata. (Ibinubuod ko ang mga sagot - gumagawa sila ng mga pugad)

Sino ang magsasabi kung ano ang mga ibon?

Sumasagot ng 2-3 bata. (Ibinubuod ko ang mga sagot - maaari silang lumipad, mayroon silang mga pakpak)

Darating ang taglamig bukas, at maraming ibon ang lumipad sa mas maiinit na klima. Ang mga ibong ito ay tinatawag na...

Mga sagot ng mga bata. (Ibinubuod ko ang mga sagot - migratory). Ayusin sa pagsasalita ng mga bata - ulitin ng 2 beses.

Guys, ano ang mga pangalan ng mga ibon na nananatili sa taglamig sa aming lugar?

Mga sagot ng mga bata. (Ibinubuod ko ang mga sagot - taglamig), ulitin ng 2 beses.

Tingnan kung gaano karaming mga ibon ang lumipad sa amin (Binibigyang-pansin ko ang board kung saan matatagpuan ang mga larawan na may mga ibon).

Kasama ang mga bata ay lumalapit kami sa pisara. Saglit na tinitingnan ng mga bata ang mga larawan.

Sino sa kanila ang kilala mo?

Mga sagot ng mga bata.

Maraming ibon. Ang simoy ng hangin ay hindi sinasadyang nahalo ang mga larawan ng lahat ng mga ibon, alamin natin kung alin sa kanila ang migratory at kung alin ang taglamig.

Naglagay ako ng dalawang conventional sign sa mga holder sa sahig. Tinatalakay namin ang bawat tanda.

Guys, tingnan kung ano ang ibig sabihin ng sign na ito (ang larawan No. 1 ay nagpapakita ng mga silhouette ng mga ibon na lumilipad sa isang wedge).

Mga bata: - Migratory birds.

Guys, tingnan kung ano ang ibig sabihin ng sign na ito (larawan No. 2 ay nagpapakita ng isang bird feeder).

Mga bata: - Mga ibon sa taglamig.

Magaling, nakuha mo ito ng tama.

Pumila tayo sa 2 team. Wintering at migratory birds. Kumuha ng isang larawan sa isang pagkakataon, tingnan ito ng mabuti at isipin kung anong uri ng ibon ang mayroon ka at magpasya kung aling palatandaan ang kailangan mong lapitan.

Pangalanan ng mga bata ang ibon sa kanilang larawan at pumunta sa kaukulang palatandaan.

Halimbawa:

Bata: - Mayroon akong iginuhit na Uwak sa larawan, ito ay isang taglamig na ibon, tatayo ako malapit sa karatula na may isang tagapagpakain ... .. atbp.

Ang lahat ng mga bata ay nakatayo malapit sa mga palatandaan.

Magaling! Tamang hinati mo ang mga ibon sa wintering at migratory.

Ilagay ang mga larawan sa tabi ng mga karatula. (Larawan #2)

Bakit lumilipad ang mga ibon sa timog, sa palagay mo?

Mga sagot ng mga bata. (Ibinubuod ko ang mga sagot - malamig, walang pagkain)

IIIAng kahihiyan ng sitwasyon(1 min)

Ang mga ibon ay magkakaroon ng isang mahirap na paglalakbay sa timog, ngunit sa tagsibol sila ay babalik. Nagtataka ako kung paano nahanap ng mga ibon ang kanilang daan sa timog at pabalik?

Mga sagot ng mga bata.

Lumalabas na ginagabayan sila ng araw sa araw, at sa gabi ng mga bituin at buwan. Gayunpaman, natuklasan ng mga siyentipiko na nararamdaman ng mga ibon mga magnetic field na pumapalibot sa lupa. Gusto mo bang malaman kung paano ito nangyayari?

IVPagpapakilala ng bago(1 min)

Kasama ang mga bata lumipat kami sa mesa, kung saan may mga magnet sa isang kahon at mga clip ng papel na nakakalat sa mesa.

Ang ating planetang Earth ay isang napakalaking natural na magnet. Ang isang magnet ay maaaring makaakit.

May magnet ako. (Ipakita sa mga bata).

Isipin na ang ating magnet ay ang Earth. At ang mga paperclip ay mga ibon. Ano sa palagay mo ang mangyayari sa mga paper clip kung magdadala ka ng magnet sa kanila?

Nag-aalok ang mga bata iba't ibang variant ang pagkilos ng isang magnet.

Subukan Natin.

VPagsasama ng bagong kaalaman sa sistema ng kaalaman(10 minuto)

Karanasan sa magnet. Sinusuri ng mga bata ang pagkilos ng magnet. Ipaliwanag ang kanilang nakikita.

Tingnan kung paano hinihila ang mga paperclip patungo sa magnet. Ito ay kung paano gumagana ang magnetic forces ng Earth. Ang lupa ay umaakit ng mga ibon. (Larawan #1)

Paano kung maglaro tayo ngayon? Pangalanan ko ang mga ibon. Kung maririnig mo ang pangalan ng migratory bird, iwagayway ang iyong mga kamay; kung pangalanan ko ang isang wintering bird, maupo.

Malaki! Magaling! Umupo sa mga upuan.

Maaari na ba tayong maglaro?

Didactic laro "tawag ito affectionately."

Ihahagis ko sa iyo ang bola at tatawagin ang ibon, at ibabalik mo ang bola sa akin at tatawagin ang ibong ito nang buong pagmamahal.

maya. Mga bata: - Mga maya.

Tit. Mga bata: - Titmouse.

Jackdaw. Mga bata: - Check mark, check mark.

Crane. Mga bata: - Crane. atbp.

Magaling!

Ngayon ihambing natin ang tao, hayop at ibon.

Ang mga tao ay may mga sanggol, ngunit mga ibon? Mga bata: - Mga sisiw.

Ang mga pusa ay may balahibo, ngunit ang mga ibon? Mga Bata: - Mga balahibo.

Ang aso ay may ilong, ngunit ang mga ibon? Mga bata: - Tuka.

Ang mga tao ay may mga kamay, ngunit paano ang mga ibon? Mga bata: - Mga pakpak.

Tumatakbo ang liyebre, at ang mga ibon? Mga bata: - Lumipad.

Ang baka ay umuungol, at ang mga ibon?...

Gumagawa ang mga bata ng iba't ibang tunog.

Anong mga tunog ang narinig mo?

Guys, ito pala iba't ibang ibon magkaiba ang pagbigkas ng mga tunog. Halimbawa:

Gansa - kumakatok.

maya?

Uwak - croaks.

Woodpecker - kumakatok.

Cuckoo - kuku.

Kuwago - hoots.

Magpie - huni.

Kumakanta ang nightingale.

Kalapati - umuungol.

Lunok - huni.

Crane - umuungol. atbp.

(Maaari kang magdagdag o magtanggal ng pangalan ng 2, 3 ibon.)

At ang mga ibon ay maaaring sumirit, sumipol, dumagundong at magsalita na parang tao.

Fizkultminutka. (1 min)

Isipin natin na magkaiba tayo ng mga ibon at bawat isa ay nagsasalita sa sarili nitong paraan, lumipad sila pagkatapos ako.

Ang mga bata ay gumagalaw sa paligid ng grupo at binibigkas ang iba't ibang mga tunog, sabay-sabay na nagsasagawa ng mga aksyon kasama ang guro.

Warm-up: Lumipad ang mga ibon, maliit sila.

Habang lumilipad sila, lahat ng tao ay nanonood. Tumatakbo ang mga bata at iwinagayway ang kanilang mga kamay

Habang sila ay nakaupo, ang lahat ng mga tao ay namangha. Naglupasay ang mga bata

Umupo, umupo, pumailanglang, lumipad.

Lumipad sila, lumipad sila, umawit sila ng mga kanta sa langit. Tumatakbo ang mga bata at iwinagayway ang kanilang mga kamay.

Magaling!

Pagtutulungan ng magkakasama. (2 minuto)

Guys, alam niyo ba kung ano ang kinakain ng mga ibon?

Mga sagot ng mga bata.

Tama. Sa taglamig, napakahirap para sa mga ibon na makahanap ng pagkain, lalo na sa panahon ng pag-ulan ng niyebe.

Ikaw at ako ay dapat tumulong sa ating mga mabalahibong kaibigan na mabuhay malamig na taglamig. Paano tayo makakatulong?

Mga sagot ng mga bata.

Tama, gumawa ng mga feeder, magbuhos ng pagkain sa kanila. Mayroon akong isang treat para sa mga ibon, ngunit tila sa akin na ang simoy ng hangin ay muling pinaghalo ang lahat. Maghanda tayo ng pagkain na ating mamasyal at magpapakain sa mga ibon.

Ang mga bata, kasama ang guro, ay pumunta sa karpet.

Narito ang gawain para sa koponan ng mga babae.

At narito ang gawain para sa koponan ng mga babae.

Ang mga bata ay nag-uuri sa pamamagitan ng mga buto, bato, butones, atbp. mga pagkain para sa mga ibon sa isang mangkok, mga laruan at iba pang mga bagay sa isa pang mangkok.

Magaling boys. Magugustuhan ng mga ibon ang iyong treat. (Larawan #3)

Alam kong kakayanin mo ito, at inihanda ko para sa iyo ang isang tula ni Alexander Yashin na "Feed the Birds".

Pakanin ang mga ibon sa taglamig.

Hayaan mula sa lahat ng dako

Sila ay dadagsa sa iyo, tulad ng tahanan,

Mga pusta sa balkonahe.

Hindi mayaman ang kanilang pagkain.

Kailangan ng isang dakot ng butil

Isang dakot -

At hindi nakakatakot

Magkakaroon sila ng taglamig.

Ilan sa kanila ang namamatay - huwag mabilang,

Mahirap makita.

Pero sa puso natin meron

At ang mga ibon ay mainit-init.

Posible bang kalimutan:

Maaaring lumipad palayo

At nanatili para sa taglamig

Kasama ang mga tao.

Sanayin ang mga ibon sa lamig

Sa iyong bintana

Kaya na walang mga kanta ito ay hindi kinakailangan

Tinatanggap namin ang tagsibol.

Pagninilay. (3 min)

Mayroon din akong mga pangkulay na pahina para sa iyo. Umupo kayo sa mga mesa.

Namimigay ako ng mga coloring book sa mga bata. Kulay ng mga bata ang mga ibon.

Magtrabaho nang paisa-isa. (Larawan #4)

Ano ang pangalan ng iyong ibon? (Hulaan sa pamamagitan ng tabas). Ito ba ay migratory o taglamig? Anong mga lapis ng kulay ang kailangan mo?

V Pag-unawa (Kinalabasan)(1-2 min)

Guys, sabihin mo sa akin kung ano ang napag-usapan natin ngayon? Ano ang iyong natutunan? Sino ang kanilang tinulungan? (Naiintindihan ng mga bata ang kanilang mga aksyon, ayusin ang pagkamit ng layunin.)

- Talagang nagustuhan ko kung gaano ka mahusay na nagtrabaho ngayon sa mga koponan, kung gaano kahusay kayong naglaro nang magkasama.

At ngayon

Ang guro ay nabitin tapos na trabaho sa isang magnetic board, hinihiling sa mga bata na umakyat.

Hinihiling ng guro sa mga bata na suriin ang kanilang sariling gawain at ang gawain ng ibang mga bata.

Nagpupuri sa mga bata, nagpapansin kawili-wiling mga tampok gawain ng bawat bata.

Listahan ng ginamit na metodolohikal na panitikan:

O.S.Ushakova "Pag-unlad ng pagsasalita at pagkamalikhain ng mga preschooler", Sfera, 2015

O.S.Ushakova "Bumuo ng isang salita", Moscow: Enlightenment, 1996

O.I. Krupenchuk "Turuan mo akong magsalita ng tama", Litera, 2015

O.A. Solomennikova "Panimula sa kalikasan sa kindergarten», Mosaic-Synthesis, 2014

Reader para sa mas matatandang bata, Moscow, 2000 O.A. Skorolupova "Mga klase sa mas matatandang bata edad preschool» Moscow, 2016

O.V. Dybina, N.P. Rakhmanov, V.V. Shchetinina "Hindi na-explore sa malapit" (mga eksperimento at eksperimento para sa mga preschooler) Sphere 2016

Mga mapagkukunan ng Internet.


tema: "Migratory birds"

Mga layunin:

1. Ipakilala ang mga bata sa mga konsepto: lumipad sa isang "wedge", "chain", "flock".
2. Palawakin at pagsama-samahin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga migratory bird: stork, cuckoo, nightingale; tungkol sa mga bahagi ng katawan ng mga ibon.
3. Mag-ehersisyo ang mga bata:
- sa pagbuo ng mga kumplikadong adjectives;
- sa paghahanda ng mga kumplikadong pangungusap.
4. Upang turuan ang mga bata sa isang mabuting saloobin sa lahat ng nabubuhay na bagay sa kalikasan.

Kagamitan: Mga paglalarawan ng mga migratory bird (pagtatanghal), audio recording ng mga boses ng ibon at pag-awit.

Panimulang gawain:

Pagmamasid ng ibon habang naglalakad; pagbabasa ng tula, mga kwento tungkol sa mga ibon.

Pag-unlad ng aralin:

1. Nagbasa ang guro ng tula ni A. Pleshcheev:

Boring na picture! Mga ulap na walang katapusan

Bumubuhos ang ulan, bumuhos sa balkonahe,

Ang nababaril na abo ng bundok ay nabasa sa ilalim ng bintana;

Ang nayon ay mukhang isang kulay-abo na lugar.

Bakit ang aga mong bumisita, Autumn, punta ka sa amin?

Ang puso ay humihingi din ng Liwanag at init.

Guys, tell me, please, anong season ang pinag-uusapan ng tula? /Tungkol sa taglagas/

Ano ang mga katangian ng taglagas? / Ang mga dahon ay nagiging dilaw, pumapatak ang ulan, lumilipad ang mga ibon /.

Ano ang mga pangalan ng mga ibon na lumilipad sa mas maiinit na klima at nananatili? /Migratory at taglamig/.

Pangalanan ang mga migratory bird? /Lunok, kalakay, rook, heron, crane, starling, lark/.

Mangyaring hulaan ang mga bugtong:

1. Sino ang walang nota at walang plauta

Pinakamaganda sa lahat ng mga pagpapakita ng trills,

Sino ito? (nightingale)

Makinig sa kumanta ng nightingale. (Record ng audio)

2. Ang ibong ito ay hindi kailanman pugad para sa mga sisiw. /Kuku/

Pakinggan, pakiusap, kung paano umiyak ang kuku. /Record ng audio/.

Lutasin ang sumusunod na bugtong.

3. Sa ilalim ng bubong gumagawa ako ng pugad,

Mula sa mga bugal ng luwad.

Para sa mga sisiw ay humiga ako sa ilalim

Mababaw na balahibo. /Lunok/ /nagsisimula ang audio/

4. Ito ang dati nating kaibigan:

Nakatira siya sa bubong ng bahay -

Mahaba ang paa, mahaba ang ilong,

Lumilipad siya upang manghuli ng mga palaka sa latian. /stork/ /pag-record ng audio/

Tama ang hula mo, migratory din ang mga ibong ito.

Ang nightingale ay isang maliit na ibon na may kayumangging balahibo, isang maliit na tuka, buntot at mga paa. Ang cuckoo ay isang maliit na ibon, ngunit mas malaki kaysa sa nightingale, ay may motley na kulay, mahabang buntot, at maliit na tuka. Ang cuckoo, hindi tulad ng ibang mga ibon, ay hindi kailanman gumagawa ng pugad, at nangingitlog sa mga pugad ng ibang tao, kaya ang mga ibon ay napipilitang magparami at magpalaki ng mga sisiw ng cuckoo. Ang tagak ay isang malaking puting ibon na may malaking tuka.

Pangalanan ang mga bahagi ng katawan ng mga ibon. /Batawan, ulo, buntot, tuka/.

Ang lahat ng mga ibon ay may parehong istraktura, ngunit iba ang tawag sa kanila ng mga tao, paano nila nakikilala ang mga ito? /Sa pamamagitan ng balahibo, hitsura, sukat/

Guys, bakit lumilipad ang mga ibon sa mas maiinit na klima? /Dahil nilalamig dito, walang insekto sa taglamig/.

Paano nila mahahanap ang kanilang daan sa timog at pabalik dito? /hindi namin alam/. Lumalabas na ang ilang mga ibon ay lumilipad sa gabi, ang iba naman sa araw. Ngunit bago ang paglipad, gumawa sila ng mga pagsubok na flight, kumain ng higit sa karaniwan, maglagay ng taba - walang lugar para sa kanila na makakain sa panahon ng paglipad. Sa paglipad, ginagabayan sila ng mga bituin, at kung ang kalangitan ay natatakpan ng mga ulap at ang mga bituin ay hindi nakikita, kung gayon sila ay ginagabayan ng magnetic fluctuations ng Earth. Napansin mo ba na ang ilang mga ibon ay lumilipad sa "mga kawan", nang magkakasama; ang ilan, halimbawa, mga crane, ay pumila sa isang "wedge" sa anyo ng isang tatsulok; ang iba ay pumila sa isang "kadena", sa isang linya. Marahil, ito ay nakasalalay sa mga gawi ng mga ibon: ang ilang mga ibon ay nangangailangan ng mga pinuno na nagpapakita ng daan.

Fizminutka "Mga Ibon"

/ ang mga daliri ng magkabilang kamay ay nakayuko / Sumabay sa pag-awit, sumabay sa pag-awit, Sampung ibon - isang kawan, Ang ibong ito ay maya, Ang ibong ito ay isang kuwago, Inaantok na maliit na ulo. Ang ibong ito ay waxwing, Ang ibong ito ay isang corncrake, Ang ibong ito ay isang starling, Isang kulay-abo na balahibo. Ang isang ito ay isang finch, Ang isang ito ay isang matulin, Ang isang ito ay isang masayang siskin. Buweno, ang isang ito ay isang masamang agila, Mga ibon, mga ibon, umuwi ka na. /kamay sa likod/

Mag-ehersisyo "Hulaan at maupo"

Guys, ngayon ay pangalanan ko ang migratory at wintering birds, kung marinig mo ang pangalan ng isang wintering bird, pagkatapos ay umupo; at kung ang pangalan ay migratory, pagkatapos ay iwagayway ang iyong mga kamay. Uwak, nightingale, woodpecker, magpie, kalapati, swallow, titmouse, rook, starling, bullfinch, stork, crane, sparrow, heron, atbp.

Magsanay "Sabihin ang isang salita"

Guys, mangyaring tumayo sa isang bilog. Ihahagis ko sa iyo ang bola, at ibabalik mo sa akin ang sagot. Ang tagak ay may mahabang paa, ano ito? ... /mahaba ang paa/. Ang tagak ay may mahabang tuka, ito ay ... /long-beaked/. Ang lunok ay may mahabang buntot, ito ay ... / long-tailed /. Gustung-gusto ng lunok ang init, siya ... / mapagmahal sa init /. Ang lunok ay may matalas na pakpak, ito ay ... / matalas na pakpak /. Ang ruwisenyor ay may nakakatunog na tinig, siya ... / matino / .etc.

Pagsasanay "Ipagpatuloy ang pangungusap, hanapin ang dahilan"

Sa unang taglagas, lumilipad sa timog ang mga ibon na kumakain ng mga insekto, dahil ... / nagtatago ang mga insekto at wala silang makakain /. Ang isang woodpecker ay maaaring tawaging isang doktor sa kagubatan, dahil ... / naglalabas siya ng mga bug at insekto mula sa ilalim ng balat /. Hindi napisa ng kuku ang kanyang mga sisiw dahil ... / hindi siya gumagawa ng sariling pugad /. Gustung-gusto ng lahat ng tao na makinig sa nightingale, dahil ... / kumakanta siya nang maganda, bumubuhos /. atbp. Sa tagsibol, lumilipad pabalik ang mga migratory bird dahil ... /kailangan nilang magparami ng mga sisiw/.

Pagsusuri ng aralin:

Guys, tell me, please, ano ang pinag-usapan natin ngayon sa klase?

Anong mga bagong migratory bird ang natutunan mo?

Anong mga kawili-wiling bagay ang natutunan natin tungkol sa kuku?

Paano nila nahahanap ang kanilang daan patungo sa mas maiinit na klima at pabalik sa atin?

Guys, nagustuhan ko ang paraan ng paggawa mo sa klase: nakinig kang mabuti, nag-isip, sumagot sa buong pangungusap. Magaling! Nagbibigay ako ng mga premyo sa mga pinaka-aktibong bata (mga postkard, kalendaryo, mga libro tungkol sa mga ibon.)

Kondratieva O.V.
Abstract ng aralin sa senior group sa ekolohiya "Migratory birds"

Mga layunin :

1. Palawakin at gawing pangkalahatan ang kaalaman ng mga bata tungkol sa pagdating mga ibon.

2. Ipakilala sa mga bata ang mga konsepto: "fly in a wedge", "chain", "flock".

3. Upang palakihin sa mga bata ang isang mabuting saloobin sa lahat ng nabubuhay na bagay sa kalikasan.

4. Bumuo ng interes sa buhay mga ibon , imahinasyon, pag-iisip, pagsasalita ng mga bata, pagyamanin ang kanilang bokabularyo.

Materyal:

Mga paglalarawan ng mga migratory bird , audio recording ng mga boses at pagkanta mga ibon.

panimulang gawain :

1. Pag-aaral ng mga salawikain, kasabihan, bugtong tungkol sa mga ibon.

2. Pagbasa ng mga kwento tungkol sa mga ibon.

3. Pagmamasid sa paglalakad mga ibon.

Pag-unlad ng kurso.

1. Leksikal na pagsasanay"Ang umuulit ng sunud-sunod na salita ay uupo".

Tagapagturo:

Mga anak, dapat kayong maging maingat ngayon. Umupo sa

ang upuan ay siyang umuulit ng sunud-sunod na salita, at ang aking tinitingnan ay uulit.

Tagak, gansa, warbler;

Crane, gansa, wagtail;

Heron, nightingale, swan;

Rook, starling, cuckoo;

Lunok, hoopoe, oriole;

warbler, pato, sisne;

Nightingale, heron, cuckoo;

Wagtail, tagak, siskin.

Paano sila tawagan sa isang salita?

Mga bata :

- Mga ibon.

Tagapagturo:

Paano tayo nagkakaiba mga ibon mula sa ibang mga nilalang?

Mga bata :

Ang ulo at katawan ay natatakpan ng mga balahibo.

Mayroon silang mga pakpak.

Marunong silang lumipad.

Tagapagturo:

At ano ang mga ibon ay tinatawag na migratory?

Mga bata :

Ang mga lumilipad sa taglagas at bumalik mula sa mainit na mga bansa sa tagsibol.

Tagapagturo:

Pangalanan ang mga migratory bird?

Mga bata :

Lunok, woodpecker, rook, heron, crane, starling, lark.

Tagapagturo:.

Mangyaring hulaan mga bugtong:

Anong uri ng ibon

Hindi nakaupo sa isang itlog

Pag-anod sa mga pugad ng ibang tao,

Hindi niya kilala ang kanyang mga anak.

Mga bata :

Cuckoo.

Tagapagturo:

Magaling. Pakinggan, pakiusap, kung paano umiyak ang kuku. /Record ng audio/. Lutasin ang sumusunod na bugtong.

Gustong lumipad ng diretso

Gusto - nakabitin sa hangin,

Bumagsak ang bato mula sa taas

At sa mga bukid ay umaawit, umaawit.

Mga bata :

Lark.

Tagapagturo:

Magaling.

Ang guro ay may kasamang audio recording ng kanta ng nightingale.

Tagapagturo:

Isa pang bugtong:

Nakatira siya sa bubong ng bahay -

Mahaba ang paa, mahaba ang ilong,

Lumilipad siya para manghuli

Sundin ang mga palaka sa latian.

Mga bata :

Tagak.

Tagapagturo:

Mga ibon pasayahin tayo hindi lamang sa kanila hitsura, napakagandang kulay balahibo ngunit pati na rin sa kanilang mga kanta. Nakapaligid na lalaki ang mundo ay puno ng mga tunog, at kabilang sa mga ito ang isang espesyal na lugar ay inookupahan ng mga sound signal mga ibon.

At ngayon mag-ehersisyo tayo:

Minuto ng pisikal na edukasyon: « Migratory birds»

Wala na ang mga insekto

Ang mga ibon sa kagubatan ay naiinip.

Iwagayway ang iyong mga braso (pakpak).

Nagsimulang mag-isip at magtaka

Paano nila maiiwasan ang gulo?

Mga daliri sa mga templo ng ulo,

nanginginig ang ulo sa kanan - sa kaliwa.

Nagtipon-tipon

Tinawag nila ang kanilang sarili na isang kawan.

Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog, magkahawak-kamay.

Sabay silang umalis

Lumipad sila patimog.

Lumiko sila sa kanan, iwinagayway ang kanilang mga kamay, tumakbo nang pabilog.

Lumipad kami ng mahabang panahon, pagod,

Umupo, nagpahinga

Tumigil ka, maupo ka.

Lumutang muli

Bumangon sila, tumakbo nang pabilog, ipapapakpak ang kanilang mga pakpak.

Narito ang mga rehiyon sa timog

Nakarating na kami, mga kaibigan!

Pagod ka na, magpahinga ka na.

Maghanap ng mga insekto.

Huminto ang mga bata, nagkakalat sa iba't ibang direksyon.

Tagapagturo:

Alam mo ba kung paanolumilipad ang mga ibon sa amin? Tama, isang kawan, ngunit maaari pa rin nila lumipad : string, isahan, kalang.(Ipino-post ko ang mga kaukulang larawan).

Umalis ang mga insectivo bago sa ating lahat mga ibon . Sa salitang insectivores itago ang dalawa ang mga salita : kumain ng insekto. Ulitin - insectivores. Kumakain sila maaaring salagubang, butterflies, wasps, tutubi at bubuyog. At lumipad ang mga ito mga ibon kaagad pagkatapos ng unang hamog na nagyelo, sa sandaling mawala ang mga insekto. Ang mga flycatcher, redstarts, wagtail, blackbird, lark, bunting, starling ay lumipad bago ang lahat.

Kapag nag-freeze ang mga anyong tubig (mga ilog at lawa, ang mga ibon ng tubig ay patungo sa timog mga ibon - gansa , mga itik at sisne. Ang salitang waterfowl ay nagtatago din ng dalawang salita - ang lumangoy sa tubig. Ulitin - waterfowl.

Isang ehersisyo "Ipagpatuloy ang pangungusap, hanapin ang dahilan"

Lumipad sila patimog sa unang taglagas mga ibon sinong kumakain

dahil sa mga insekto. /nagtatago ang mga insekto at wala silang makain/.

Oo, maaari mong tawagan ang doktor ng kagubatan, dahil. /nakukuha niya

surot at insekto mula sa ilalim ng balat/.

Hindi napipisa ng kuku ang mga sisiw nito dahil. /hindi siya viet

sariling pugad/.

Ang lahat ng mga tao ay gustong makinig sa nightingale, dahil. / maganda siyang kumanta,

ay ibinuhos/. at iba pa.

tagsibol lumipad pabalik ang mga migratory bird, dahil. /kailangan nila

maglabas ng mga sisiw /.

tagapag-alaga : Didactic na laro.

"Aling ibon ang kalabisan?"

Magpie, tit, manok, tagak;

Kuwago, agila, palkon, tagak;

Uwak, crossbill, nightingale, maya;

Wagtail, kalapati, starling, pato.

Tagapagturo:

Sa pagtatapos ng aming mga aralin Gusto kong magbasa ng tula ni Alexander Yashin

PAKAIN ANG MGA IBON

Pakanin ang mga ibon sa taglamig.

Hayaan mula sa lahat ng dako.

Sila ay dadagsa sa iyo, tulad ng tahanan,

Mga pusta sa balkonahe.

Hindi mayaman ang kanilang pagkain.

Kailangan ng isang dakot ng butil

Isang dakot -

At hindi nakakatakot

Magkakaroon sila ng taglamig.

Ilan sa kanila ang namamatay - huwag mabilang,

Mahirap makita.

Pero sa puso natin meron

At ito ay mainit para sa mga ibon.

Posible bang makalimot:

Maaaring lumipad palayo

At nanatili para sa taglamig

Kasama ang mga tao.

Sanayin ang mga ibon sa lamig

Sa iyong bintana

Kaya na walang mga kanta ito ay hindi kinakailangan

Tinatanggap namin ang tagsibol.


Buod ng aralin "Migratory birds" (senior group).

Target : Pagsama-samahin ang kaalaman ng mga bata sa mga migratory bird.Mga gawain. Pang-edukasyon: - pag-activate at muling pagdadagdag ng diksyunaryo sa paksang "Migratory birds"; - pagbuo ng mga kasanayan sa pagbuo ng salita; - pagpapabuti ng istraktura ng gramatika ng pagsasalita; - isang pagsasanay sa pagbuo ng tamang gramatika ng mga pangungusap; - pagsasanay sa pagbuo ng isang naglalarawang kuwento batay sa isang larawan ng paksa at isang eskematiko na plano.Pagwawasto : - pag-unlad ng atensyon, memorya, pag-iisip (laro "Hulaan"); - pag-unlad ng pangkalahatan at mahusay na mga kasanayan sa motor(pisikal. minuto); - automation ng mga naihatid na tunog - kontrol at pagpipigil sa sarili sa pagbigkas ng tunog.Pang-edukasyon: - turuan ang paggalang sa kalikasan at ang pagnanais na protektahan ito at lahat ng nabubuhay na bagay; - linangin ang isang palakaibigang saloobin sa isa't isa; - linangin ang pasensya, tiyaga, kakayahang makinig at mabait na suriin ang mga kwento ng mga kasama.Mga pamamaraan ng pagtatrabaho : laro, visual, verbal, praktikal.mga trick : mga bugtong, nangunguna at nag-uudyok na mga tanong, mga replika, mga paalala, pattern ng pagsasalita, pagtatasa ng pakikilahok ng mga bata sa aralin - isang nakakagulat na sandali.Kagamitan : mga larawan ng silhouette na naglalarawan ng mga migratory bird, isang plano para sa pag-compile ng isang mapaglarawang kuwento, isang magnetic board at mga larawan ng silhouette para sa ehersisyo na "Sino ang nakatira kung saan".Panimulang gawain: - pag-usapan ang tungkol sa mga migratory bird;- pagbabasa ng mga tula tungkol sa mga migratory bird;- pagmamasid ng ibon habang naglalakad;- pag-aaral mga laro sa daliri at pisikal minuto upangkaugnay na paksa;- pagpili ng kagamitan na kailangan para sa aralin.

Pag-unlad ng kurso.

I. Pansamahang sandali: (paglikha ng isang positibong emosyonal na kalagayan, pagbuo ng empatiya, pangkalahatang mga kasanayan sa motor, pag-activate ng diksyunaryo sa paksang "Migratory birds", isang ehersisyo sa edukasyon kamag-anak na pang-uri pag-unlad ng atensyon).L-d : Mula sa malalayong mainit na bansaNagmamadali ang mga bisita na bisitahin kami sa tagsibol. Sino ito? .... (mga sagot ng mga bata) ibon, migratory birds. L-d : Tingnan natin kung kilala mo nang mabuti ang mga migratory bird? Pinangalanan ko ang mga ibon at kung ito ay migratory, iwagayway mo ang iyong mga braso na parang mga ibon. Kung hindi, manatiling kalmado. Pansin! Stork, rooks, swallows, uwak, nightingales, owls….Ipinaliwanag ng mga bata kung bakit sila ay nakatayo nang mahinahon kapag tinawag ang mga ibon na nagpapalamig. L-d : At ngayon ang bugtong: Nang walang mga kamay, walang palakol, isang kubo ang itinayo ... .. Ano ito? Ang sagot ay isang pugad. Saan ginagawa ng mga ibon ang kanilang mga pugad? Mga sagot (buo) - ang mga ibon ay nagtatayo ng mga pugad mga puno (sa mga bushes, sa damo, sa mga hollows, sa birdhouses).

Ang larong "Saan gumawa ng pugad ang ibon?" (mga larawan ng silhouette ng kuwago, starling, rook, cuckoo at silhouette na larawan ng puno na may pugad, guwang, birdhouse na may mga slot ay nasa magnetic board upang maipasok mo ang kaukulang larawan na may larawan ng isang ibon).L-d : Ipakita at sabihin kung saan at anong uri ng ibon ang gumawa ng pugad?Mga sagot - Ito ay isang kuwago. Isang pugad ng kuwago sa isang guwang (pinagsasama ng bata ang kaukulang mga larawan).Isa itong starling. Starling nest sa isang birdhouse. Ito ay isang rook. Ang pugad ni Rook sa isang puno. Ito ay isang kuku. Walang pugad ang kuku.

Guys! Isang ibon ang nawawala dito. Ang sagot ay isang kuwago, dahil ito ay isang ibon sa taglamig.

II. Pangunahing bahagi. Panimula sa paksa : Guys! Ngayon ay bumisita si Dunno sa amin. Sinasabi niya na alam niya ang lahat ng migratory bird. Tignan natin. Magtanong ng Dunno riddles na alam mo tungkol sa mga migratory bird.- Mga bugtong (pagsasanay ng memorya, atensyon, pag-iisip ng mga bata - ang kakayahang i-highlight ang mga mapaglarawang katangian ng isang migratory bird, ang pag-unlad diyalogong pananalita, pagpapabuti ng istraktura ng gramatika ng pagsasalita, automation ng mga tunog).

    Sino ang ibon na ito? Hindi kailanman gagawa ng pugad. Iniiwan ang itlog sa kapitbahay At hindi binibisita ang sisiw.

Dunno is always wrong and the children correct him. Cuckoo.

Pagkatapos ng bawat bugtong, ipaliwanag ng mga bata: Paano mo nahulaan ang tamang sagot? Ano ang natutunan mo tungkol sa mga migratory bird?

2. Ito ang dati nating kaibigan. Nakatira siya sa bubong ng bahay - Mahaba ang leeg, mahaba ang tuka, Mahaba ang ilong, walang boses. Lumilipad siya upang manghuli ng mga palaka sa latian. Tagak.

3. Ang lahat ng migratory bird ay itimNililinis niya ang taniman mula sa mga uod. Rook.

4. Sa ilalim ng bubong ay gumagawa ako ng pugadMula sa mga bugal ng luwad.Para sa mga sisiw humiga ako sa ilalim ng malambot na feather bed. Martin.

5. Palasyo sa poste. May isang mang-aawit sa palasyo. Starling.

L-d: Mga bata! Nakikita mo na hindi masyadong kilala ni Dunno ang mga migratory bird. Tulungan natin siya - sabihin sa kanya ang tungkol sa mga kamangha-manghang manlalakbay na ito. At narito ang isang diagram na makakatulong upang maging detalyado at kawili-wili ang iyong kwento. - Mga kwentong pambata (2 tao - pipili ang mga bata ng silhouette na larawan ng migratory bird kung gusto nila).

(Magsanay sa pag-iipon ng isang naglalarawang kuwento ayon sa isang larawan ng paksa at isang eskematiko na plano; pagbuo ng monologo na pananalita gamit ang isang detalyadong, tamang gramatika na parirala; automation ng naihatid na mga tunog; pagbuo ng pansin sa mga pahayag ng ibang tao, mabuting kalooban, ang kakayahang maghintay para sa kanilang pagkakataon na lumahok sa isang partikular na aktibidad) .

III. Phys. minuto. (Pag-unlad ng pangkalahatan at pinong mga kasanayan sa motor, pag-alis mga clamp ng kalamnan pagpapanatili ng isang positibong emosyonal na estado ng mga bata). Sa takbo ng pisikal na minuto, ang mga bata ay nagsasagawa ng mga paggalaw na naaayon sa teksto.

Nagising ang sisiw sa pugad Nagulat. nakaunat. At tumango ang ulo At kinawag ang kanyang buntot. (finger charge) Ibinuka niya ng husto ang kanyang tuka Malakas, malakas na sumisigaw: Pi-pi-pi, pi-pi-pi…. Dalhin ang uod nang mabilis. - Umikot sina nanay at tatay, Kinaladkad ang treat.. (finger charge) - Uod, pulgas at midge, Kumain, kumain, ang aming sanggol

(Isang palad ay nakabuka ng malawak - "bibig ng sisiw", ang mga daliri ng kabilang kamay ay pinagsama - "ang tuka ni nanay, mga daliri na pinagsama-sama ay nakapatong sa nakabukang palad, pagkatapos ay ang posisyon ng mga kamay ay nagbabago - ang bawat binibigkas na salita ay humahantong sa isang pagbabago ng mga kamay). - Busog na ang sisiw, natutulog na naman. Shh-ts-ts, hindi natin siya magising Mga Bata! Tandaan, kapag ang mga ibon ay napisa at pinapakain ang kanilang mga sisiw sa tabi nila, kailangan mong maging napakatahimik upang hindi sila matakot.Laro "Pamilya ng Ibon" (ehersisyo sa pagbuo ng salita):L-d : At ngayon ipinapanukala kong hatiin sa mga grupo ng 3 tao. Ngayon hindi na kayo guys. Isa kang feathered family. Isipin: - Kaninong pamilya ka? Sino ka sa bawat pamilya?Tumutulong ang speech therapist na magbigay ng sample na sagot .... Kami ay isang pamilya ng mga rook. ako rook (speech therapist), ako ay isang rook (bata), ako ay isang rook (bata). (Mga pamilya: storks, starlings, duck, swans). -Pagpapatuloy ng mga kwentong pambata. Pagsasanay "Tapusin ang pangungusap." (Isang pagsasanay sa pag-iipon ng mga kumplikadong pangungusap; upang sanayin ang memorya, atensyon, pag-iisip, imahinasyon; upang linangin ang isang mapagmalasakit na saloobin sa kalikasan, sa lahat ng nabubuhay sa Earth).L-d : Nagustuhan talaga ni Dunno lahat ng kwento mo. Pero may mga tanong pa rin siya. Tulungan natin siyang sagutin ang mga ito. - Sa tagsibol, ang mga ibon ay nagtatayo ng mga pugad, dahil ... (ulitin ng mga bata ang parirala at tapusin ito) napisa nila ang mga sisiw sa kanila. - Ang mga swallow ang unang lumilipad patimog dahil..... kumakain sila ng mga insekto. - Ang huling lumipad sa taglagas ay mga swans, gansa, duck, dahil ... .. ang mga reservoir ay hindi nagyeyelo nang mahabang panahon at binibigyan sila ng pagkain. - Gustung-gusto ng lahat ng tao na makinig sa nightingale, dahil ... ..magaling siyang kumanta. - Hindi maaaring sirain ng mga uod ang mga pananim dahil..... sinisira sila ng mga ibon. - Ang mga ibon ay kailangang mahalin at protektahan, dahil ... .. sila ay may malaking pakinabang (pagandahin ang kalikasan, kumanta nang kamangha-mangha, atbp.)III . Pagbubuod ng aralin: Dunno guys nagustuhan talaga ang lesson mo. Siya ngayon, tulad mo, ay marami nang alam tungkol sa mga migratory bird. Ano ang nagustuhan mo sa ating aralin? Ano ang naaalala mo?