Mga tala ng aralin para sa gitnang pangkat Paksa: Mga Insekto. Buod ng GCD sa gitnang pangkat na "Insects" lesson plan sa mundo sa paligid natin (gitnang grupo) sa paksa Tungkol sa mga insekto para sa mga bata ng gitnang grupo

Mga tala ng aralin para sa gitnang pangkat Paksa: Mga Insekto.  Buod ng GCD sa gitnang pangkat
Mga tala ng aralin para sa gitnang pangkat Paksa: Mga Insekto. Buod ng GCD sa gitnang pangkat na "Insects" lesson plan sa mundo sa paligid natin (gitnang grupo) sa paksa Tungkol sa mga insekto para sa mga bata ng gitnang grupo

Buod ng aralin para sa gitnang pangkat na "Sa mundo ng mga insekto"

Layunin:1. Mga gawain para sa pagpapaunlad ng mga kakayahan sa pag-iisip; gawing pangkalahatan ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga insekto; ugaliin ang pagkilala at pagbibigay ng pangalan sa mga madalas na nagaganap na kinatawan ng mga grupo ng insekto batay sa mga kapansin-pansing katangian.

2. Mga gawain para sa pagbuo ng magkakaugnay na pananalita: bumuo ng magkakaugnay na pananalita, wastong gumamit ng mga porma sa gramatika sa pagsasalita, bumuo ng emosyonalidad ng pagsasalita, katalinuhan, imahinasyon sa proseso ng paghula ng mga bugtong at paglutas ng mga malikhaing problema.

3. Mga layuning pang-edukasyon: upang bumuo ng kakayahang makinig sa ibang mga bata kapag tinatalakay ang anumang sitwasyon ng problema; upang itanim sa mga bata ang pagnanais na pangalagaan ang kalikasan, kumilos nang tama sa kagubatan at bukid; huwag sirain ang mga kondisyon ng pamumuhay ng mga naninirahan sa kagubatan.

Kagamitan para sa aralin: mga larawan mula sa seryeng "Mga Insekto", mga ginupit na larawan, isang clearing na may mga bulaklak, Magpie.

Panimulang gawain: Pagbabasa ng mga gawa tungkol sa mga insekto, pagmamasid sa mga insekto sa kalikasan, pagsasaulo ng himnastiko ng daliri.

Mga gawain:

Pang-edukasyon: Linawin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga insekto, kanilang mga katangiang katangian; matutong ipahayag ang kanilang mga galaw gamit ang mga ekspresyon ng mukha, kilos at kaplastikan.

Pag-unlad: pag-unlad ng atensyon.

Pang-edukasyon: upang linangin ang isang mapagmalasakit na saloobin sa mga insekto, isang pagmamahal sa kalikasan.

Kagamitan: magnetic board, mga figure ng insekto, mga larawan ng bagay na naglalarawan ng mga insekto.

PAG-UNLAD NG KLASE

Ang mga bata ay pumasok sa grupo, sa oras na ito ay lumilipad si Magpie at pumutok:

Cobato: Nasa clearing ako ngayon, may nangyari doon, may nangyari, may mali, wala akong maintindihan, ano?

Tagapagturo: Hush, hush, wag kang maingay. Guys, nalaman niyo na ba kung sino ito?

Mga bata: Magpie.

Magpie: Oh, hello, guys!

Mga bata: Hello, Soroka!

Tagapagturo: Anong nangyari, Soroka?

Magpie: So I’m saying, nasa clearing ako ngayon, may nangyari doon, wala akong naiintindihan.

Tagapagturo: Dear Soroka, wala kaming maintindihan. Guys, sabay tayong pumunta sa clearing at tulungan si Soroka na malaman ito.

Mga bata: Tayo na.

Tagapagturo: Paano tayo makakarating doon? Maglakbay tayo sa isang magic train!

Larong "Locomotive na may pangalan."

Tagapagturo: Ngayon ang lahat ay magiging isang "lokomotiw" at lilipat sa isang bilog, at sa parehong oras ay pumalakpak ng kanilang mga kamay, na tinatawag ang kanilang pangalan.

sisimulan ko na. Alla Ivanovna. Nagmaneho ako ng buong bilog, at ngayon pipili ako ng isa sa inyo at siya ang magiging tren sa halip na ako. Dito ako pumipili...Katya. Ngayon sasabihin niya ang kanyang pangalan at ipapalakpak ang kanyang mga kamay, at ako ang magiging trailer niya, ipapatong ang aking mga kamay sa kanyang mga balikat at uulitin ang kanyang pangalan sa kanya. Tara na!

Tagapagturo: Kaya't nagmaneho kami ng isang buong bilog, ngayon ay pipiliin ni Katya ang magiging "engine" at uulitin naming tatlo ang kanyang pangalan.

(gawin ito hanggang ang lahat ng mga bata ay makilahok sa laro)

Tagapagturo: Guys, tingnan mo, nakarating kami sa aming maliit na tren patungo sa isang paglilinis ng kagubatan. (SAospitatang isang puno ng spruce na may mga bata ay lumalapit sa isang mesa na mukhang isang clearing na maybulaklak)

Tagapagturo: Tingnan kung gaano karaming mga bulaklak ang mayroon, kung gaano kaganda ang mga ito, ngunit sa ilang kadahilanan ay walang ibang tao sa clearing.

Magpie: At sinabi ko sa iyo na may nangyari! Oh, ano ang nakahiga dito?

Tagapagturo: Ito ay isang sobre na may sulat. May nag-iwan ng sulat para sa atin, basahin natin.

liham.

Tulong! Tulong!

Isang engkanto ang nagkulam sa atin at tayo ngayon ay nasa panganib.

Para mailigtas tayo, dapat nating lutasin ang mga bugtong.

(pirma) Mga insekto.

Tagapagturo: Well, guys, ililigtas ba natin ang mga insekto mula sa gulo? (oo) Kung gayon ay makinig tayong mabuti.

Ang munting violinist na ito

Nakasuot ng balabal si Emerald.

Siya rin ay isang kampeon sa palakasan,

Marunong siyang tumalon. (Tipaklong)

Siya ay mas mahal kaysa sa lahat ng mga salagubang,

Ang kanyang likod ay iskarlata,

May mga bilog sa likod,

Maliit na itim na tuldok. (Ladybug)

Itim na paslit

Hindi niya kayang hilahin ang kargada ayon sa kanyang taas. (langgam)

magnanakaw sa hardin,

Sinturon ng pulot. (Bumblebee)

Ginalaw ng bulaklak

Lahat ng apat na petals.

Nais kong punitin ito.

Umalis siya at lumipad. (Paruparo)

maliit na helicopter

Lumilipad pabalik-balik.

Malaking mata

Ang pangalan niya ay....(Dragonfly)

Nilulutas ng mga bata ang mga bugtong at naghahanap ng mga larawan ng mga insekto.

Tagapagturo: Iyan ay kung gaano karaming maliliit na naninirahan sa clearing ang iyong nadismaya.

Magpie: Ang galing ninyong mga kasama! Ang galing mong tao!

Tagapagturo: Paano mo matatawag silang lahat sa isang salita? (mga insekto)

Tagapagturo: Magaling! Guys, tingnan mo kung ano magandang paruparo dumating upang bisitahin kami. Umupo tayo sa mga upuan, tahimik lang, para hindi siya matakot at tumingin sa kanya.

Tagapagturo: Tingnan kung gaano kaganda ang mga pakpak ng butterfly - maraming kulay. Sabihin mo sa akin, pakiusap, bakit may pakpak ang mga insekto? (upang lumipad mula sa isang lugar patungo sa isa pa.) (Paggawa gamit ang mga mnemonic table. Ang mga bata ay humahanap ng mga simbolo at inilalagay ito sa pisara.) Ano pa ang mayroon ang butterfly? (antennae, ulo, tiyan, paws.)

Tagapagturo: Tingnan ang aming pagguhit - ito ay pangkalahatang mga palatandaan mga insekto

Lahat ng insekto ay may ulo, tiyan, antena, at 6 na paa.

Tagapagturo: Magaling!

Tagapagturo: Ngayon magpahinga tayo ng kaunti.

Minuto ng pisikal na edukasyon.

Kinaumagahan ay nagising ang paru-paro

Siya ay nag-inat, ngumiti,

Sa sandaling hinugasan niya ang sarili ng hamog,

Dalawa - umikot siya nang maganda.

Tatlo - yumuko at umupo,

Alas-kuwatro, lumipad ito.

(ipapakita ng guro ang unang pagkakataon, at isasagawa ang natitirang dalawang beses kasama ang mga bata)

Tagapagturo: Ngayon maglaro tayo larong "Sino ang Nawawala?", at titingnan ko kung sino ang pinaka maasikaso?

Narito ang aming mga insekto, ipikit mo ang iyong mga mata, at inaalis ko ang isa sa kanila. At kailangan mong sabihin sa akin kung sino ang tinanggal ko, sino ang nawala?

Ang panahon ay naging masama at isang ulap ang gumulong. Malamang uulan. At narito ang unang patak, ang pangalawa, ang pangatlo... (Ang mga bata ay hinampas ng kanilang hinlalaki kanang kamay sa kaliwang palad - isa, hintuturo at hinlalaki - dalawa, atbp., lima - ulan, kumakatok ang aming mga daliri sa sahig) Wala na ang lahat ng insekto. Sino ang nawawala?

Tagapagturo: At ngayon ikaw at ako ay dapat kumpletuhin ang gawain na inihanda ng mga insekto para sa atin. (Bigyan ang mga bata ng mga sobre na may mga ginupit na larawan ng “Mga Insekto” at isang larawan na may larawan ng Autumn, na naka-display sa pisara.)

Tagapagturo: Magaling guys. Ang gaganda ng mga larawan mo.

Magpie: Sino ito? Ano ito?

Tagapagturo: Guys tignan mo yung board, sino yung picture? (Autumn.) Tama. Ngayon malinaw na sa akin ang lahat. Mahal na Soroka, ang iyong ingay at iyong mga alalahanin ay walang kabuluhan. Sa taglagas, ang lahat ng mga insekto ay natutulog, nagtatago sa mga tuod, sa ilalim ng balat ng mga puno, at gumawa ka ng labis na ingay! Guys, itago natin lahat ng insekto natin sa clearing sa ilalim ng mga bulaklak, oras na para matulog sila. At ikaw, Soroka, lumipad ka pauwi, at uuwi tayo sa ating munting tren.

Larong "Locomotive na may pangalan."

Proyekto sa gitnang pangkat na "Paglalakbay sa mundo ng mga insekto"

Tagal ng proyekto: panandalian, lingguhan

Mga kalahok sa proyekto: mga anak, guro, magulang

Problema: Maraming bata ang naiinis sa mga insekto.
Ang ilang mga insekto ay kinatatakutan at sinisira dahil kakaunti ang kanilang nalalaman tungkol sa mga benepisyo ng mga insekto.

Kaugnayan: edukasyon sa kapaligiran- ito ang pagbuo sa mga batang preschool ng kamalayan sa kapaligiran, kulturang ekolohikal, ang kakayahang umunawa at magmahal ang mundo sa paligid natin, tratuhin ito nang may pag-iingat. Sa pamamagitan ng pagpapakilala sa mga bata sa kalikasan, nagbubukas ang mga pagkakataon para sa aesthetic, makabayan
edukasyong moral. Ang pakikipag-usap sa kalikasan ay nagpapayaman sa espirituwal na globo ng bata at nag-aambag sa pagbuo ng mga positibong katangiang moral.

Target: pagbuo ng mga ideya tungkol sa buhay ng mga insekto.
Mga gawain: linawin ang mga tampok ng hitsura ng mga insekto, kilalanin ang siklo ng pag-unlad, mga pamamaraan ng pagpapakain, pamumuhay, proteksyon mula sa mga kaaway.
Ilagay ang mga pundasyon edukasyon sa kapaligiran, pumukaw ng kasiyahan mula sa pakikipag-usap sa kalikasan.
Yugto ng paghahanda.

I. Pagpaplano

Araw 1 - pakikipagkita sa isang bubuyog
Day 2 - nakakatugon sa isang butterfly
Day 3 - pagkikita ng langgam
Day 4 - pagkilala sa lamok
Day 5 - pagkikita ng ladybug

Pagpili ng mga maskara, emblema
pagpili ng mga encyclopedia, magazine tungkol sa mga insekto
pagpaparehistro ng GCD, mga scheme ng pag-unlad
pagpili ng mga salitang pampanitikan
pagpili didactic na laro(lotto, palaisipan)
pagpili ng mga CD na may tunog ng insekto

II. Praktikal na yugto

Kilalanin ang bubuyog.
1) Masining na salita, mga bugtong, pagbabasa ng fairy tale ni Pavlov na "Nakhodka"
Layunin: ipakilala sa mga bata mga akdang pampanitikan tungkol sa bubuyog


3) Pag-uusap: "Ano ang alam ng mga bata tungkol sa mga insekto?"
Layunin: linawin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga insekto, kanilang pagkakaiba-iba, mga natatanging katangian, nutrisyon at paggalaw, bumuo ng phrasal speech, buhayin ang bokabularyo sa paksa
4) GCD "Paghahambing ng isang bubuyog sa isang bumblebee at isang putakti"
Layunin: linawin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa hitsura mga bubuyog, pamumuhay, mga benepisyo, bumuo ng kakayahang ihambing at pangkalahatan, pagsamahin ang mga konsepto ng "mga insekto"
5) Pagmamasid sa mga bubuyog sa paglalakad
Layunin: upang linawin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa kung anong mga bulaklak ang pinipili ng mga bubuyog upang mangolekta ng nektar
6) Panlabas na larong "Bear and Bees"
Layunin: bumuo ng kakayahang tumakbo sa iba't ibang direksyon
7) Paikot na sayaw ng mga insekto
Layunin: upang bumuo ng isang tainga para sa musika, plasticity, upang pagsamahin ang kaalaman tungkol sa mga pamamaraan ng paggalaw ng isang pukyutan
8) Pag-aaral ng tula na "Masipag na Pukyutan"
Layunin: bumuo ng memorya at pakiramdam ng ritmo, pagsasalita
9) Pagguhit ng mga honeycomb cell gamit ang mga template
Layunin: upang bumuo ng katumpakan ng paggalaw at mahusay na mga kasanayan sa motor

Kilalanin ang butterfly
1) Word of fiction, mga bugtong tungkol sa butterfly
Layunin: ipakilala sa mga bata ang mga akdang pampanitikan tungkol sa butterfly
2) Pagsusuri ng mga encyclopedia, magazine
Layunin: upang ipakilala sa mga bata ang hitsura ng mga insekto
3) Makipag-usap sa mga bata tungkol sa butterfly
Layunin: upang ipakilala ang mga varieties ng butterflies, ang butterfly development cycle
4) Visual na aktibidad("Mga Paru-paro sa Mga Bulaklak")
Layunin: upang turuan ang mga bata na gupitin ang isang butterfly stencil at i-paste ito, upang pagsamahin ang kaalaman tungkol sa mga tampok ng pangkulay ng isang butterfly (limongrass, repolyo damo, napoleon)
5) Pagmamasid sa mga butterflies sa flowerbed
Layunin: upang pagsamahin ang kaalaman tungkol sa hitsura, paraan ng paggalaw, nutrisyon ng mga butterflies, upang magdala ng kagalakan mula sa paghanga sa kagandahan ng mga bulaklak at butterflies
6) Panlabas na laro "Araw at Gabi" (araw at gabi butterflies)
Layunin: bumuo ng kakayahang kumilos sa isang senyas, sundin ang mga patakaran ng laro
7) Laro "Ikonekta ang mga tuldok at alamin kung ano ang magiging uod"
Layunin: upang bumuo ng katumpakan ng paggalaw ng kamay, imahinasyon
8) Dekorasyon na may mga butterflies sa isang thread ng veranda
Layunin: upang lumikha ng isang pagnanais na palamutihan ang lugar para sa lahat

Kilalanin ang Langgam
1) Pampanitikan na salita, mga bugtong tungkol sa langgam, pagbabasa ng fairy tale ni V. Bianchi "Paano nagmamadaling umuwi ang langgam"
Layunin: ipakilala sa mga bata ang mga akdang pampanitikan tungkol sa langgam
2) Maghanap ng anthill
Layunin: pagsama-samahin ang kaalaman tungkol sa tahanan ng langgam, kung paano protektahan ang mga anthill
3) GCD "Mula sa buhay ng mga langgam"
Layunin: pagsamahin at linawin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa pamumuhay ng mga langgam, gawi, benepisyo, buhayin ang bokabularyo ng mga bata
4) Logorhythmic exercise "Nakatulong ang mga kaibigan"
Layunin: pagbuo ng isang pakiramdam ng ritmo
5) Iskursiyon sa kagubatan. Pagmamasid ng anthill
Layunin: upang linawin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa pag-uugali ng mga langgam at ang kanilang tirahan
6) Eksperimento "Paghihiwalay ng formic acid"
Layunin: pagbuo ng aktibidad ng nagbibigay-malay
7) Pagsasadula ng laro batay sa fairy tale ni V. Bianchi "Tulad ng langgam na nagmamadaling umuwi"
Layunin: upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa nilalaman ng fairy tale, upang bumuo artistikong kakayahan mga bata, pananalita
8) Art activity "Sino ang tumulong sa langgam na makauwi"
Layunin: upang pagsamahin ang mga visual na kasanayan ng mga bata, upang ilarawan iba't ibang mga insekto

Kilalanin ang lamok
1) Pampanitikan na salita, mga bugtong tungkol sa isang lamok, pagbabasa ng fairy tale ni A. Pushkin na "The Tale of Tsar Saltan"
Layunin: ipakilala sa mga bata ang mga akdang pampanitikan tungkol sa lamok
2) Kwento ng isang lamok kung saan ito nanggaling (aklat ni Yu. Dmitriev "Calendar of Green Numbers")
Layunin: makilala ang hitsura ng isang lamok
3) GCD "Insect-moquito"
Layunin: upang mapalawak ang kaalaman ng mga bata tungkol sa buhay ng mga lamok, pagprotekta sa mga tao mula sa kanila, ang mga benepisyo at pinsala ng mga insekto.
4) Pakikinig sa musika "Komarinskaya"
Layunin: pagbuo ng interes sa mga gawang musikal
5) Pagsubaybay sa mga lamok sa loob iba't ibang lugar plot
Layunin: upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa buhay ng mga lamok at ang kanilang mga tirahan sa magkaibang panahon araw at iba't ibang panahon, bumuo ng pagmamasid at pag-usisa
6) Laro sa labas na "Mahuli ng lamok"
Layunin: upang sanayin ang mga bata sa paglukso, upang bumuo ng katumpakan ng paggalaw at kagalingan ng kamay
7) Logorhythmic exercise "Insekto sa ibabaw ng parang"
Layunin: bumuo ng isang pakiramdam ng ritmo, phonemic na pandinig
8) Handmade "Lamok mula sa natural na materyal"
Layunin: upang bumuo ng mga nakabubuo na kasanayan, mahusay na mga kasanayan sa motor ng mga daliri

Kilalanin ang kulisap
1) Pampanitikan na salita, bugtong at tula tungkol sa kulisap
Layunin: ipakilala sa mga bata ang mga akdang pampanitikan tungkol sa ladybug
2) Pagsusuri sa mga encyclopedia at magazine "Ano ang iba't ibang ladybugs?"
Layunin: ipakilala sa mga bata ang mga uri ng ladybugs
3) GCD "Ang aming minamahal na ladybug"
Layunin: upang linawin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa hitsura, tirahan, mga benepisyo kulisap, bumuo ng aktibong pagsasalita
4) Larong "Ikonekta ang mga tuldok at tingnan kung ano ang mangyayari"
Layunin: pag-unlad ng mahusay na mga kasanayan sa motor
5) Applique "Ladybug"
Layunin: upang turuan ang mga bata na gupitin ang isang ladybug stencil at palamutihan ito, upang linangin ang katumpakan sa trabaho
6) Nanonood ng kulisap habang naglalakad
Layunin: bumuo ng mga kasanayan sa pagmamasid
7) Pakikinig ng mga kanta tungkol sa kulisap
Layunin: pag-unlad ng musikal na tainga
8) Pagsusulit "Ano ang alam natin tungkol sa mga insekto"
Layunin: upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga insekto

III. Produktibong yugto

Ang mga bata ay may pagnanais na makipag-usap sa kalikasan, upang ipakita ang kanilang mga impresyon sa pamamagitan ng iba't ibang uri mga aktibidad
natutunan ng mga bata na maunawaan ang pangangailangang igalang ang kalikasan
nagkaroon ng pagnanais na tumanggap karagdagang impormasyon tungkol sa mga insekto

Nagtatrabaho kasama ang mga magulang sa proyektong "Paglalakbay sa Mundo ng mga Insekto"
memo para sa mga magulang na gustong lumahok sa proyekto
pagbibigay ng tulong sa pagpili ng mga encyclopedia, fiction, mga larong pang-edukasyon
disenyo ng mga maskara para sa mga laro sa labas
pagmamasid sa mga insekto kasama ng mga magulang sa iba't ibang lugar at sa iba't ibang oras
paggawa ng photo album tungkol sa mga insekto
Materyal para sa proyekto:
Tula na "Masipag na Pukyutan" (ayon sa pamamaraan, bigkasin ang mga tula gamit ang iyong mga kamay)

Gumagana ang bubuyog buong araw
(Ang mga bata ay gumuhit ng bilog sa harap nila gamit ang kanilang mga kamay.)
At hindi siya masyadong tamad na magtrabaho.
(Iwagayway ang hintuturo bilang tanda ng pagtanggi.)
Lumilipad mula sa bulaklak hanggang sa bulaklak,
(Ipinagpalakpak nila nang ritmo ang kanilang mga pakpak na braso.)
Idikit ang pollen sa tiyan,
(Gumawa ng pabilog gamit ang iyong palad sa ibabaw ng iyong tiyan.)
Ang proboscis ay sumisipsip ng nektar -
(Ang isang braso ay nakaunat, pagkatapos ay pababa at nakayuko.)
Marami siyang makokolekta sa isang araw.
(Buksan ang lahat ng mga daliri sa harap mo.)
Magdadala ng nektar sa pugad na iyon
(Gumuhit ng tatsulok sa hangin.)
At babalik siya na parang bala.
(Mabilis nilang ibinato ang kanilang kamay pasulong na nakataas ang hintuturo.)
Ang pulot-pukyutan ay siksik sa mga pulot-pukyutan,
(Tinapak nila ang kanilang mga paa.)
Malapit nang dumating ang taglamig.
(Kinikilig sila.)
Ang mga bubuyog ay magkakaroon ng makakain
(Gayahin ang mga galaw gamit ang isang kutsara.)
Sa tag-araw kailangan nilang subukan.
(Gayahin ang paglalagay ng pulot sa pulot-pukyutan.)

Logorhythmic exercise "Nakatulong ang mga kaibigan"

Nahulog ang langgam sa likod ng kanyang mga kaibigan. Oh-oh-oh-oh-oh-oh-oh.
Nabali ang kanyang manipis na binti.
Ay-ay-ay-ay, ay-ay-ay.
Mabilis ko itong binalot ng damo,
Mabilis siyang tumakbo papunta sa anthill.
Buweno, lumubog na ang araw sa likod ng kagubatan.
Oh-oh-oh-oh!
Agad itong naging sobrang nakakatakot at madilim.
Ah-ah-ah, ah-ah-ah!
Buti na lang tumulong ang magkakaibigan
Iniuwi nila ang langgam.
Magaling! Idiniin ng mga bata ang kanilang mga palad sa kanilang mga pisngi at iiling-iling ang kanilang mga ulo nang ritmo.
Ang mga binti ay rhythmically baluktot at hindi nakabaluktot.
Tumatakbo sila sa puwesto.

Gumagawa sila ng isang maindayog na tagsibol.
Ritmikong takpan ang iyong mga mata gamit ang iyong mga palad.

Sila ay pumalakpak ng kanilang mga kamay nang may ritmo.

Logorhythmic exercise "Mga insekto sa ibabaw ng parang"
"Ju-zhu-zhu," bumubulong ang bubuyog:
- Lumilipad ako mula sa malayo.
"Zu-zu-zu," tili ng lamok.
- Phew-phew, - parang isang makina ng singaw
Ang bumblebee puffs, nagdadala pollen.
Ang salagubang buzz: "Buzz, buzz, buzz."
Gigisingin ko ang sinuman."
Itinaas ng mga bata ang kanilang mga braso sa gilid at i-flap ang mga ito nang ritmo, tulad ng mga pakpak.
Rhythmically "pagtatapon" hintuturo pasulong. Tinapik nila ang kanilang mga paa nang may ritmo.
Sila ay pumalakpak ng kanilang mga kamay nang may ritmo.

Panitikan:
E.A. Alyabyeva" Mga temang araw at linggo sa kindergarten", Moscow 2008
V.A. Alekseev "300 tanong at sagot sa ekolohiya", Yaroslavl - 1998.
Yu. Dmitriev "Tungkol sa kalikasan para sa malaki at maliit", Moscow - 1982.
E.I. Zolotova "Pagpapakilala sa mga preschooler sa natural na mundo", Moscow - 1992.
"Isang Mambabasa para sa Nakatatandang Bata" edad preschool"Moscow - 1993

"Atensyon! Mapanganib na mga insekto!

Senior na grupo

Mga Guro: Golushko O.S.

Yatsenko D.A

P.Persianovsky

Target: Bigyan ang mga bata ng ideya ng iba't ibang mapanganib at kapaki-pakinabang na mga insekto.

Mga gawain:

  • Upang bumuo ng isang ideya ng iba't ibang mga insekto at ang kanilang pangangailangan para sa mga tao.
  • Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga insekto na mapanganib sa buhay at kalusugan,

Na kung saan sila ay nangyayari sa kalikasan. Upang magbigay ng kaalaman tungkol sa mga tuntunin ng pag-uugali kapag nakakaharap ng iba't ibang mga insekto.

  • Bumuo ng ideya na ang buhay ng isang tao ay dapat protektahan at hindi nanganganib.
  • Bumuo ng interes sa pag-aaral kalikasan sa paligid nang may pag-iingat at pag-iingat.

Gawain sa bokabularyo:Lagyan muli at buhayin ang bokabularyo ng mga bata: putakti, bubuyog, lamok, langgam, bumblebee, langaw, midge, tik.

Kagamitan para sa aralin: paksa ng mga larawan ng iba't ibang mga insekto at kanilang tirahan. Manika, mga laruan ng insekto.

Panimulang gawain:

  • Mga pag-uusap tungkol sa mga insekto.
  • Panimula sa mga akdang pampanitikan: G. H. Andersen "Thumbelina", A. Bianchi "Paano Nagmamadali ang Isang Langgam sa Bahay", "Gamba - Pilot", G. Glushnev "Tipaklong at Tipaklong", S. Mikhalkov "Academy of Sciences", G. Skrebitsky " Happy Bug", V. Zotov mula sa aklat na "Forest Mosaic" (“Ladybug”, “Tipaklong”, “ May salagubang») , K. Ushinsky "Bees on reconnaissance", K. Chukovsky "Fly-Tsokotuha";
  • Mga laro sa labas.
  • Pagtingin sa mga ilustrasyon ng mga insekto.

Mga pamamaraan at pamamaraan:

  • Pag-uusap sa mga bata, mga tanong para sa mga bata.
  • Kwento ng guro, nagtatanong ng mga bugtong.
  • Pagtingin sa mga ilustrasyon.
  • Mga laro.

Pag-unlad ng aralin:

Tagapagturo. Nasaan man tayo - sa kagubatan, sa parang, malapit sa ilog - palagi tayong nakakaharap ng mga insekto.

Kapag nasa isang mabangong burador

Ikaw ay uupo sa kagubatan ng pino sa tag-araw,

Tingnan mong mabuti ang paligid

Marami kang mapapansin, kaibigan.

Kinaladkad ng langgam ang larva

Nagmamadali sa isang lugar sa pagitan ng mga ugat

Malaking pine. Sa isang matabang asong babae

Ang golden beetle ay tumira.

Isang magaan na gamu-gamo ang kumakaway,

Uminom ng mabangong juice na may proboscis nito.

At ang bubuyog ay nangongolekta ng pulot.

Lahat ay abala, lahat ay may mga dapat gawin.

Aking kaibigan, tingnan mong mabuti,

Makakakita ka ng mahiwagang buhay.

Inaanyayahan ang mga bata na tingnan ang mga ilustrasyon na ipinapakita.

Guys, anong insekto ang nakikilala mo? ( Wasp, bubuyog, lamok, langgam, bumblebee, langaw, midge).

Paano nagkakatulad ang lahat ng mga insekto sa isa't isa, ano ang pagkakatulad nila?

Ibubuod ng guro ang mga sagot ng mga bata:

Langgam, kulisap, tipaklong, paru-paro, lamok, langaw, bubuyog, putakti - lahat ito ay mga insekto. Ang mga insekto ay mga hayop na may anim na paa, at ang katawan ay binubuo ng tatlong bahagi - ang ulo, kung saan mayroong dalawang tainga, ang gitnang bahagi at ang tiyan.

Ngunit ang mga insekto ay naiiba sa bawat isa. Sabihin mo sa akin, sa pamamagitan ng anong mga palatandaan nakilala mo ang isang lamok? ( Sa lamok.....)

Paano mo natukoy na ito ay isang putakti? ( Ang putakti…………).

Paano mo nakilala ang langgam? (Sa isang langgam....).

Ngunit ang lahat ng mga insekto ay napakaliit, mahirap silang makita. At hindi lahat ay mapapansin. Subukang magtago ng isang piraso ng kulay na papel sa mesa. Ang bawat bata ay kumukuha ng isang maliit na parisukat ng berde, dilaw o kayumanggi (iba't ibang shades). Sa mesa ay may malalaking sheet ng parehong kulay at shade.

Bakit madaling magtago ang mga insekto? Sapagkat ang kanilang kulay ay kapareho ng mga lugar kung saan nila gustong puntahan.

Bakit ganito ang kulay nila? Para sa proteksyon mula sa mga kaaway. (Ipakita sa mga bata ang larawan ng isang tipaklong sa berdeng damo, isang bark beetle sa isang puno ng kahoy.).

Tingnan mo kung sino ito? Ang likod ay pula, may mga itim na bilog dito, at may tatlong paa sa bawat gilid. Ito kulisap.

Lumapit siya sa talim ng damo at nagsimulang kumain ng maliliit na bilog na nilalang, na sa gana ay dumikit ang kanilang proboscis sa mga dahon at sinipsip ang katas mula sa kanila. Ito aphid.

Alin sa mga ito ang sa tingin mo ay kapaki-pakinabang sa mga tao at alin ang nakakapinsala? Sinisira ng ladybug ang iba't ibang mga peste sa hardin at bukid.

Bakit napakaliwanag ng kulisap? Pagkatapos ng lahat, ito ay malinaw na nakikita sa isang berdeng dahon ay mapapansin ito. Marunong pala ipagtanggol ng batang ito ang sarili. Sa isang sandali ng panganib, naglalabas siya ng likido puti, katulad ng gatas, na mabaho. Siya ang nakakatakot sa mga kaaway. Samakatuwid, ang ladybug ay hindi nakakain ng mga ibon

Wala kang makikitang lagari dito,

Hindi namin pinutol ang mga puno ng kahoy,

Hindi sila kumatok ng palakol,

At isang bahay ang lumaki sa ilalim ng puno ng spruce.

Anong bahay ang sinasabi ng bugtong? (Anthill.)

Oo, ito ay isang anthill, at ang mga langgam ay nakatira dito, sila ay mga kaibigan ng tao, dahil iniligtas nila ang kagubatan sa pamamagitan ng pagsira sa marami. nakakapinsalang mga insekto. Ngunit kung hinawakan mo ito, sa pagtatanggol, ito ay nasusunog nang masakit, na naglalabas ng formic acid. Sa pinakadulo simula ng tagsibol, ang anthill ay mas mukhang isang tambak ng basura at lumang pine needles kaysa sa anthill: walang kahit isang langgam ang nakikita sa malapit.

Nagpapakita ng larawan ng isang bubuyog:

Sino ito? Ito bubuyog lilipad upang mangolekta ng matamis na katas mula sa mga unang bulaklak. Para mamaya magkaroon tayo ng masarap, sobra malusog na pulot. Matingkad din ang kulay ng bubuyog. sa tingin mo bakit? Parang sinasabi ng bubuyog: “Huwag kang lalapit! Masusuka ako!"

Ipinapakita ang mga larawan ng iba't ibang butterflies:

Tingnan ang mga pakpak ng mga paru-paro. Palagi silang natatakpan ng maliliit na kaliskis, na napakahalaga para sa butterfly. Kahit na mabura ang ilang kaliskis, ang paru-paro ay hindi makakalipad at mamamatay Kapag kinuha mo ang paruparo sa iyong mga kamay, makikita mo ang pollen na mananatili sa iyong mga daliri.

Ang butterfly ay may mahaba, manipis, hubog na proboscis, na ibinababa nito sa bulaklak at umiinom ng matamis na katas. Mahilig si Butterfly bukas na mga bulaklak umupo sa kanila at tingnan kung ano ang nangyayari sa kanilang paligid.

Saan ang tahanan ng paruparo?

May bahay ang langgam - ...( anthill)

Ang bubuyog ay may ...( pugad)

Didactic game "Sino ang nakatira saan?"

Ang mga bata ay nahahati sa dalawang grupo. Ang ilan ay may hawak na mga larawan ng mga tirahan ng mga insekto, ang iba ay may hawak na mga larawan ng mga insekto. Sa hudyat na "Umuwi ka na!" bawat insekto ay dapat "lumipad" sa kanyang "tahanan".

Dynamic na pag-pause "Caterpillar"

(koordinasyon ng pagsasalita sa paggalaw)

Itong kakaibang bahay na walang bintana (dahan-dahang lumingon)

Tinatawag itong "cocoon".

I-twist ang bahay na ito sa isang sanga (iikot gamit ang mga kamay)

Natutulog dito ang uod. (mga palad sa ilalim ng kanang pisngi)

Natutulog nang hindi nagigising sa buong taglamig. (mga palad sa ilalim ng kaliwang pisngi)

Ngunit dumaan ang taglamig - (kaway ng kamay)

Marso, Abril, patak, tagsibol... (ipakpak ang mga kamay sa bawat salita)

Gumising ka, sleepyhead! (unat)

Sa ilalim ng maliwanag na araw ng tagsibol (iguhit ang araw gamit ang iyong mga kamay)

Ang higad ay walang oras upang matulog. (nag-shake sila ng daliri)

Naging butterfly siya! (tumakbo ng pabilog, ikakapakpak ang kanilang mga braso na parang mga pakpak)

Ang higad ay malisyosong peste. Marami siyang kaaway. Ito ay isang espesyal na paggamot para sa mga ibon, ngunit sa tulong ng iba't ibang mga trick ay pinamamahalaan nilang makatakas sa kamatayan. Ang oras ay lilipas, at ang uod ay magiging isang pupa, ganap na hindi gumagalaw sa hitsura. At may lalabas na paru-paro mula sa pupa. Ang hindi gumagalaw na chrysalis ay biglang gagalaw, ang balat sa likod nito ay sasabog, ang unang mga pakpak ay lilitaw, at pagkatapos ay ang buong paru-paro ay lilitaw. Ang kanyang mga pakpak ay nakabitin na parang basang basahan. Ngunit lilipas ang isang oras o dalawa, at matutuyo ang mga pakpak. Gagawin sila ng butterfly, ituwid at biglang...lilipad.

Ang insektong ito ay may guhit na tiyan at isang pares ng transparent na pakpak. Ang putakti ay isang mandaragit na insekto. Pinapakain niya ang kanyang larvae ng mga pagkaing protina - langaw, bubuyog, reptilya at mammal. Siya mismo ay kumakain ng nektar ng mga bulaklak at hinog makatas na prutas. Hindi karaniwan na kailangan nating itaboy ang mga mapanghimasok na insekto na ito mula sa jam, compotes, prutas, pati na rin ang mga melon, pakwan at berry.

Pangalanan ang mga insekto na nauuri bilang mandaragit ( tutubi, tipaklong, kulisap).

Bakit sila tinatawag na mga mandaragit? ( Dahil nangangaso sila ng ibang insekto.)

Pangalanan ang mga kapaki-pakinabang na insekto.( paruparo, bubuyog, langgam.)

Anong mga benepisyo ang dulot ng mga bubuyog, paru-paro, at langgam? ( Ang mga bubuyog ay nagpo-pollinate ng mga bulaklak at nagbibigay sa amin ng pulot at waks. Ang mga langgam ay nagdadala ng mga buto ng maraming halaman sa buong kagubatan. Ang mga paru-paro ay nag-pollinate ng mga bulaklak.)

Pangalanan ang mga nakakapinsalang insekto.( Lumipad - nagkakalat ng mikrobyo, uod - kumakain ng mga dahon ng halaman, coma p, Ang tik ay isang mapanganib na insekto para sa mga tao.)

Nagpapakita ng larawan ng isang tik

Mapanganib na insekto - tik. Siguraduhing suriin ang iyong katawan, dahil ang tik ay lumulutang sa ilalim ng balat at ito ay isang carrier nakakahawang sakit. Ang mga ticks ay maliliit na arachnid. Napakaliit ng mga ito at kadalasang mahirap mapansin hanggang sa mabomba sila ng dugo. Ngunit pagkatapos ay huli na ang lahat. Kapag ang isang tik ay dumapo sa katawan ng isang tao, hindi ito agad na naghuhukay sa kanyang balat, ngunit gumagapang nang mahabang panahon, naghahanap ng mga pinaka-pinong lugar (kung saan ang balat ay manipis). Kadalasan ay naghuhukay ito sa bahagi ng singit, kilikili, leeg, bahagi ng collarbone, tiyan at likod. Ang kagat nito ay ganap na insensitive, dahil ang laway ng tik ay naglalaman ng anesthetic substance.

Ngunit mapoprotektahan natin ang ating sarili mula sa kagat ng tik (kwento-memo ng guro)

Hindi tulad ng mga lamok, na agad na lumilipad pagkatapos sumipsip ng dugo, ang mga garapata ay dumidikit sa loob ng tatlo hanggang apat na araw. Mula sa pag-inom ng dugo, ang mga ticks ay namamaga nang malaki, lumalaki sa laki ng tatlo hanggang apat na beses, at pagkatapos lamang ay bumagsak.

Kapag nakakita ka ng mga insekto sa kalikasan, obserbahan ang mga ito, ang kanilang hitsura at gawi. Kadalasan ang mga bata ay nakakakuha ng mga insekto, hindi alam na maaari nilang patayin ang mga ito, ngunit sa parehong oras sila mismo ay maaaring magdusa mula sa kanilang mga kagat. Ang mga insekto ay kapaki-pakinabang, at samakatuwid ay dapat tratuhin nang may pag-iingat. Ang lahat ng mga insekto ay kapaki-pakinabang sa kanilang sariling paraan.

Nakita mo ang mga insektong ito at natukoy ang kanilang mga panlabas na pagkakaiba. Ngayon makinig nang mabuti sa mga bugtong. Tungkol saan sila?

Langaw, tili,

Ang kanyang mahahabang binti ay kinakaladkad,

Ang pagkakataon ay hindi palalampasin:

Uupo siya at kakagatin.

Lumilipad buong araw

Lahat ay naiinip.

Darating ang gabi-

Pagkatapos ito ay titigil.

May pakpak na fashionista,

May guhit ang damit.

Kahit maliit ang tangkad,

Kung ito ay kumagat, ito ay magiging masama.

Hindi isang ibon, ngunit may mga pakpak.

Lumilipad sa ibabaw ng mga bulaklak

Kinokolekta ang pulot.

Nagtatrabaho ako sa isang artel sa mga ugat ng isang shaggy spruce.

Kinaladkad ko ang isang troso sa ibabaw ng mga burol - mas malaki ito kaysa sa isang karpintero.

(Ant.)

Mayroon siyang apat na pakpak

Payat ang katawan, parang palaso.

At malaki, malalaking mata

Ang tawag nila sa kanya...

(dragonfly).

Siya ay maliwanag, maganda,

Mabait, magaan ang pakpak.

Para siyang bulaklak

At mahilig uminom ng katas ng bulaklak.

(Paruparo).

Siya ay mas mahal kaysa sa lahat ng mga bug,

Ang likod ay iskarlata.

At may mga bilog dito

Maliit na itim na tuldok.

(Ladybug).

Isang kwento tungkol sa mga tuntunin ng pag-uugali kapag nakakatugon sa mga insekto.

Ang mga insekto ay lubhang kapaki-pakinabang, ngunit kung minsan maaari silang magdulot ng pinsala, kaya kailangan mong malaman kung paano protektahan ang iyong sarili mula sa mga insekto.

Ang mga nakalantad na bahagi ng katawan ay dapat na lubricated ng mga insect repellents.

Kapag pupunta sa kagubatan, kailangan mong magsuot ng mahabang pantalon, mahabang manggas na kamiseta, at isang sumbrero.

Kung nakita mo pugad ng putakti, panoorin ang mga naninirahan dito mula sa malayo, huwag hawakan ito sa anumang pagkakataon, kung hindi, ang mga wasps ay lilipad at sumakit.

Kung ang isang bubuyog ay lumilipad malapit sa iyo, subukang maging kalmado, huwag iwagayway ang iyong mga braso, lumipat sa ibang lugar.

Kung ang isang tusok ng pukyutan ay nananatili pagkatapos ng isang kagat, dapat itong alisin at ang lugar na natusok ay dapat punasan ng isang solusyon sa soda.

Kung may nakasalubong kang langgam sa daan, huwag mo itong hawakan, obserbahan kung ano ang hinihila nito sa daan patungo sa anthill, ano ang laki at kulay ng langgam na ito. Sa panonood ng mga langgam, mauunawaan mo kung ano ang kamangha-manghang mga nilalang na ito. Kung hindi mo sila abalahin, hindi ka nila kakagatin.

Kailangan mong protektahan ang iyong sarili mula sa mga lamok gamit ang mga ointment na nagtataboy ng mga insekto. Pinakamalaking dami ang mga lamok ay lumilipad sa gabi, pagkatapos ng paglubog ng araw, o sa umaga, pagkatapos ng pagsikat ng araw. Sa araw, ang mga lamok ay nakaupo sa makakapal na mga halaman, mga guwang ng puno, mga bitak at iba pang mga silungan. Ngunit sa kagubatan, umaatake ang mga lamok sa buong araw.

Upang mapupuksa ang mga langaw, hindi mo dapat iwanan ang nabubulok na pagkain at dumi sa alkantarilya, na angkop para sa pagpapaunlad ng fly larvae. Kinakailangang sundin ang mga alituntunin ng pagpapanatili ng kalinisan sa bahay at labas.

Ang isang mapanganib na insekto ay isang tik: ito ay naghuhukay sa balat at maaaring magkasakit ang isang tao.

Siguraduhing suriin ang iyong katawan pagkatapos bumalik mula sa paglalakad sa kagubatan o parang.

Kapag nakakita ka ng mga insekto sa kalikasan, panoorin ang mga ito, ngunit huwag kunin ang mga ito: maaari mong saktan ang insekto at magdusa mula sa mga kagat nito sa iyong sarili.

Buod ng aralin.

Mangyaring sabihin sa amin kung anong mga insekto ang kilala mo?

Saan nakatira ang mga insekto?

Paano naiiba ang mga insekto sa mga ibon?

Ano ang mangyayari kung walang mga insekto?

Paano protektahan ang iyong sarili mula sa mga insekto?

(Mga sagot ng mga bata.)

- Sa kalikasan, ang lahat ay magkakaugnay. Ang bawat insekto, kahit na ito ay mapanganib sa atin, ay maaaring maging kapaki-pakinabang kapaligiran. Maging matulungin at maingat tayo sa pakikipagkita sa mga naninirahan sa kalikasan. At upang hindi magkamali, pag-aaralan natin ang encyclopedia ng mga bata ng mga nabubuhay na naninirahan sa flora at fauna.

Pag-uusap sa paksa: "Mga Insekto"

Layunin: Upang magbigay ng kaalaman tungkol sa mga tuntunin ng pag-uugali kapag nakikipagpulong sa iba
mga insekto, bumuo ng mga ideya tungkol sa iba't ibang mga insekto.

Material: Mga larawan na may mga larawan ng iba't ibang mga insekto, mga larawan na may
na naglalarawan sa tirahan ng mga insektong ito, workbook.

Mga pangunahing salita: ang mga insekto ay nakatira sa tabi ng iba pang nabubuhay na naninirahan,
namamahagi ng mga insekto.

Ang aralin ay maaaring isagawa sa anyo ng isang laro - isang paglalakbay sa parang: "Kilalanin natin ang bawat isa
kasama ang ating mga kapitbahay", gumawa ng mga gawain sa workbook.
Mga tanong para sa mga bata
Anong mga insekto ang kilala mo?
Kailan lumilitaw ang mga insekto?
Saan nakatira ang mga insekto?
Paano naiiba ang mga insekto sa mga ibon?
Ano ang mangyayari kung walang mga insekto?

Larong “Sino. kung saan siya nakatira"
Ang mga bata ay nahahati sa dalawang grupo. Ang ilan ay may hawak na mga larawan na may larawan
tirahan ng mga insekto, ang iba ay mga dwarf na naglalarawan ng mga insekto.
Sa hudyat na "Umuwi ka na!" bawat insekto ay dapat "lumipad" sa kanyang "tahanan".

Laro "Hulaan kung anong uri ng insekto ito" (ilarawan ang mga tampok na katangian
nilalayong insekto).

Mga bugtong
Hindi isang ibon, ngunit may mga pakpak.
Lumilipad sa ibabaw ng mga bulaklak.
Kinokolekta ang pulot.

(Bee.)
Hindi mo nakikita ang iyong sarili, ngunit maririnig mo ang kanta.

Nagtatrabaho ako sa isang artel sa mga ugat ng isang shaggy spruce.
Kinaladkad ko ang isang troso sa mga burol - dakilang karpintero ito.

(Ant.)

Sa isang clearing, malapit sa mga puno ng fir.
Ang bahay ay itinayo mula sa mga karayom.
Hindi siya nakikita sa likod ng damo.
Mayroong isang milyong residente doon.

(Anthill.)
May pakpak na fashionista, may guhit na damit,
Kahit maliit siya, kung kumagat siya ay masama.

Hindi hayop, hindi ibon - ang ilong ay parang karayom ​​sa pagniniting.

(Lamok.)
Sino ang nakabaligtad sa amin?

(Lilipad sa kisame.)

sinasabi

Ang isang bubuyog ay hindi gumagawa ng maraming pulot.

Tula
Langgam

Ang langgam sa parang ay humihila ng mga troso ayon sa timbang,
Mabilis akong tumakbo sa kanya: "Hayaan mo akong tulungan ka!"
Sumagot ang langgam: “Mahirap, ngunit kaya kong dalhin ito nang mag-isa!”

I. Andenko
Ang mga langgam ay hindi maaaring maging tamad
Ang langgam ay nabubuhay sa pamamagitan ng paggawa:
Kinaladkad nito pareho ang bug at ang uod
Sa iyong tahanan sa ilalim ng lupa.

Mga palatandaan ng bayan

Bago ang ulan, ang mga langgam ay nagtatago sa anthill at bumabara sa lahat ng pasukan
kanya.

Walang lamok - walang oats o herbs.

Kapag lumitaw ang mga lamok, oras na para maghasik ng rye.

Paano mo makikita na nagmamadali siya
Papunta na siya,
Huwag mo siyang saktan
Huwag mo siyang hawakan!
Ali Bobajan

Sa paksa: mga pag-unlad ng pamamaraan, mga pagtatanghal at mga tala

Buod ng isang pangkalahatang pag-uusap sa senior group. Paksa: pag-uusap "Tungkol sa aming pagkain."

Tandaan ang pagkakaiba sa pagitan ng tanghalian at almusal at hapunan. Ipaliwanag kung bakit ang una at pangalawang kurso ay nangangailangan ng magkaibang mga plato at kubyertos. Ano ang palaging naiiba sa unang kurso? (mga sagot ng mga bata). Susunod na r...

Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa kung paano ipinagtanggol ng mga Ruso ang kanilang Inang-bayan noong Dakilang Digmaang Patriotiko Digmaang Makabayan kung paano sila naaalala ng mga nabubuhay. I-activate ang bokabularyo sa paksa, pagyamanin ang pagsasalita ng mga bata. Itaas ang pride...

Buod ng pag-uusap na "Bibisita tayo at tatanggap ng mga bisita" (etikal na pag-uusap) sa pangkat ng paghahanda.

Layunin: tulungan ang mga bata na palalimin ang kanilang interes panlipunang mundo, itanim ang pinakamainam na anyo ng pag-uugali sa lipunan. Tulungan ang mga bata na makipag-ugnayan sa iba at magkaroon ng kumpiyansa sa anumang sitwasyon.

Paksa: “Pag-uusap tungkol sa sining ng pagbuburda. Mga batang nagbuburda ng napkin." Mga layunin ng programa: patuloy na ipakilala sa mga bata katutubong sining. Upang linangin ang paggalang sa mga manggagawa at manggagawa, interes sa sining...

Konsultasyon para sa mga guro "Mga paraan ng pagsasagawa ng mga pakikipag-usap sa kapaligiran sa mga preschooler" Mga pag-uusap sa ekolohiya ay karaniwang nahahati sa mga sumusunod na uri: pambungad, heuristic at pangwakas Ang isang panimulang pag-uusap ay tumutulong sa guro na makakuha ng atensyon

Konsultasyon para sa mga guro "Mga paraan ng pagsasagawa ng mga pakikipag-usap sa kapaligiran sa mga preschooler" Mga pag-uusap sa ekolohiya ay karaniwang nahahati sa ang mga sumusunod na uri: pag-install, heuristic at panghuling Setting...

Ang edukasyong sibiko-makabayan ngayon ay isa sa pinakamahalagang ugnayan sa sistema ng gawaing pang-edukasyon “Ano ang pagiging makabayan? Kaya, S.I. Nakilala si Ozhegov ni...


Egorova Tatyana Anatolevna
Abstract bukas na klase sa gitnang pangkat na "Mga Insekto"

Buod ng isang bukas na aralin sa gitnang pangkat

Paksa: Mga insekto

Target: upang mabuo ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga insekto.

Mga gawain:

Pang-edukasyon: linawin at palawakin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga insekto, kanilang hitsura, pamumuhay; tungkol sa mga pakinabang at pinsalang dulot nito sa kalikasan.

Pag-unlad: bumuo ng mental na aktibidad, mental na operasyon ng paghahambing at generalization, kuryusidad, atensyon, memorya, pagsasalita. Pukawin ang interes sa nakapaligid na mundo, bumuo ng mga makatotohanang ideya tungkol sa kalikasan. Pagpapalawak ng abot-tanaw at mga ideya sa kapaligiran.

Pang-edukasyon: upang linangin ang pangangailangan para sa komunikasyon sa kalikasan, pagmamahal at paggalang sa kalikasan.

Mga uri ng aktibidad ng mga bata: communicative, cognitive-research, perception kathang-isip, motor, laro, produktibo.

Kagamitan: mga ilustrasyon mga insekto.

Pag-unlad ng aralin

Tagapagturo:

Sasabihin ko sa inyo ang isang kawili-wiling kuwento.

Isang araw naglalakad ako sa kagubatan at dumaan sa isang clearing. At nakilala ko ang mga kawili-wiling buhay na nilalang. Magkaiba silang lahat, may lumilipad, may gumagapang. Ngunit lahat sila ay may eksaktong anim na paa. Ngunit nakalimutan ko kung ano ang tawag sa mga nilalang na ito. Baka matulungan mo akong maalala kung anong uri ng mga buhay na nilalang ito. Ngayon ay tatanungin kita ng mga bugtong, at dapat mong hulaan ang mga ito.

Makinig sa mga bugtong:

Sabihin mo sa akin, anong uri ng insekto ito?

Nakasuot siya ng sando na may itim na tuldok,

Marunong umakyat

Ayon sa mga dahon ng Diyos. (baka).

Hindi siya isang bubuyog, ngunit siya ay nakatutuya.

Mahilig siya sa honey at jam.

May guhit sa tiyan.

Sino siya, sabihin mo sa akin? (Bukti).

Alam ng mga matatanda at bata -

Naghahabi siya ng manipis na lambat,

Siya ay isang kaaway sa mga langaw, hindi isang kaibigan.

Ano ang kanyang pangalan? (Gamba).

Ang maliit na bug na ito ay isang masipag.

Masaya akong magtrabaho buong araw.

Dinadala ko ito sa aking likod

Mabilis itong kumaladkad. (langgam).

Anong klaseng panauhin ang may gutom na tiyan?

Lahat ba ay tumutunog sa ating pandinig?

Hindi umiinom ng nektar mula sa mga bulaklak,

Kakagatin tayo nito. (lamok).

Sino ang lumilipad sa bawat bahay

Kasama ng summer draft?

Sino ang humihiging mapurol sa likod ng frame?

Nakakainis. (lumipad).

Napakalaking helicopter

Hindi ba hinayaang matulog ang mga midge?

Sa sandaling matuyo ang hamog,

Nag-take off. (dragonfly)

Sa isang clearing sa cornflowers

Nagpraktis siya ng pagtalon.

Sayang naman, nagbreakfast ang sisiw sa kanila.

Sino ito? (Tipaklong).

Nasaan ang mga pinggan na hindi nahugasan?

Hindi maganda ang tirahan ng barbel doon.

Parehong nasa kaldero at sa baso

Ang pula ay magkakasya. (ipis).

Tagapagturo:

Guys, nahulaan mo nang tama ang lahat ng mga bugtong. Paano natin, sa isang salita, pangalan: langaw, lamok, bubuyog?

Mga sagot ng mga bata - Mga insekto.

Tagapagturo:

Mga insekto sa tagsibol

Sila ay kulot at kumakaway -

Sa isang clearing sa kagubatan -

Lahat ay mabango!

Mga binti anim na insekto,

May ulo at pakpak.

At huwag isiping kumain ng pollen

(Ngunit hindi dapat malito sa alikabok)

Pukyutan, butterfly, bumblebee

Kailangan namin ng katas ng bulaklak.

Kumakain ng aphids ang Ladybug

Mula sa halaman, mula sa mga dahon.

Ang bumblebee ay umuugong, ang putakti ay tumutunog,

Lumilipad ang tutubi...

Mayroong pulot sa mga pantal sa mga araw na tulad nito

Pinuno ang pulot-pukyutan.

Tagapagturo:

Guys, paano sila gumagalaw? mga insekto?

Mga sagot ng mga bata

Tagapagturo: Maaari silang gumapang, lumakad, lumipad, lumangoy, tumalon at tumakbo.

Tagapagturo:

Ano ang kinakain nila? mga insekto?

Mga sagot ng mga bata

Tagapagturo: Karamihan sa mga insekto masayang kumakain ng mga berdeng dahon, tangkay at mga sanga ng halaman. Ang ilan mga insekto Pinapakain nila ang mga hinog na prutas, mga nahulog na dahon at mga karayom.

Nasa kalikasan at mga insekto - mga mandaragit na nambibiktima ng iba mga insekto. (Ito ay tutubi - kumakain ito ng maliliit na midge, nakakahuli ng mga lamok at salagubang; mga langgam - sinisira nila ang marami. mga insekto; mga tipaklong - maaari silang magmeryenda nang may gana sa isang pabaya o lumipad).

meron ba mga insekto na mahilig magpista sa honey nectar at masarap na pollen .

Guys, ano sa tingin ninyo ang mga ito? mga insekto?

Mga sagot ng mga bata - (mga bubuyog, bumblebee, butterflies, langaw).

Fizminutka "Centipede"

1. Isang alupihan ang naglalakad

(naglalakad ang mga bata na may maindayog na hakbang, bahagyang bumubulusok)

Sa tuyong landas.

2. Biglang umulan: Patak-patak-patak!

(Tumigil ang mga bata at yumuko.)

Ay, apatnapung paa ang mababasa!

3. Hindi ko kailangan ng runny nose

(Naglalakad ang mga bata, nakataas ang kanilang mga tuhod, na parang naglalakad sa mga puddles,

Iikot ako sa mga puddles!

4. Hindi ako magdadala ng dumi sa bahay.

(Tumigil ang mga bata, iling ang isang paa,

Kukunin ko ang bawat paa!

(iniiling ang kabilang binti).

5. At pagkatapos ay malulunod ako

(tinapakan ng mga bata ang kanilang mga paa)

Oh, anong kulog mula sa mga paa!

Tagapagturo:

At ngayon gusto kong sabihin sa inyo guys, maliit, ngunit kawili-wiling mga kuwento tungkol sa ilan mga insekto.

Guys, alam niyo ba kung sino ang pinakamalakas sa mundo? (mga sagot ng mga bata).

Ang pinakamalakas sa mundo ay ang langgam, dahil nagdadala ito ng mga timbang na 10 beses na mas malaki kaysa sa sarili nitong timbang.

Guys, ano ang mga pangalan ng bahay ng mga langgam?

Mga sagot ng mga bata - (anthill).

Ang mga langgam ay nakatira sa isang anthill bilang isang malaki at palakaibigang pamilya. Ang prinsesa ng langgam ay namumuno sa anthill.

Guys, sino ang hindi nagpapahintulot sa amin na matulog sa gabi sa tag-araw, at ang lahat ay nagri-ring sa aming mga tainga?

Mga sagot ng mga bata - (lamok).

Sa tingin mo ba may tenga ang lamok?

Mga sagot ng mga bata

Meron pala. At nagtatago sila kasama ng lalaki (lalaki) lamok sa bigote. Siyempre, hindi sila kapareho ng mga tainga ng isang tao, ngunit sa tulong ng organ na ito ng pandinig, nahanap ng lalaking lamok ang kanyang kasintahan sa pamamagitan ng pag-ring.

Ladybug, lumipad sa langit, dalhan kami ng tinapay, itim at puti, ngunit hindi sinunog...

Tandaan ang kasabihang ito?

Anong kulay ito insekto?

Tugon ng mga bata (pula na may mga itim na batik).

Si ladybug ay nasa paligid pa rin kulay kahel. Ang kulay pula o orange ng isang ladybug ay tinatawag na kulay ng babala. Alam iyon ng mga ibon mga insekto na may ganitong pangkulay ay hindi sila nakakain at huwag silang tusukin.

Tinitingnan ang mga larawan mula sa mga insekto.

Tagapagturo:

Ano sa tingin mo ang mangyayari kung masisira ang lahat? mga insekto? (walang magpo-pollinate ng mga halaman; kung hindi ito gagawin, walang mga halaman mismo). Guys, huwag mo akong saktan mga insekto, huwag mo silang hawakan, bahagi sila ng kalikasan.

Kapag nasa isang mabangong burador

Ikaw ay uupo sa kagubatan ng pino sa tag-araw,

Tingnan mong mabuti ang paligid -

Marami kang mapapansin, kaibigan.

Kinaladkad ng langgam ang larva

Nagmamadali sa isang lugar sa pagitan ng mga ugat

Malaking pine. Sa isang matabang asong babae

Ang golden beetle ay tumira.

Isang magaan na gamu-gamo ang kumakaway,

Uminom ng mabangong juice gamit ang kanyang proboscis

At ang bubuyog ay nangongolekta ng pulot.

Lahat abala, lahat ay may mga bagay na dapat gawin.

Aking kaibigan, tingnan mong mabuti,

Makakakita ka ng isang mahiwagang buhay!

Tagapagturo:

Guys, dahil tinulungan mo akong maalala ang pangalan mga insekto. Gusto kitang bigyan ng maliliit na regalo, ito ay mga coloring book na may mga insekto.

Bottom line mga klase.

Panitikan:

1. Agranovich Z. E. Mga Panahon. -SPb., Childhood-Press, 2002

2. Wildlife sa mundo ng hayop. -SPb., Childhood-Press, 2005

3. Buong taon. Isang serye ng mga demonstration painting na may mga rekomendasyong metodolohikal. - St. Petersburg, Childhood-Press, 2005

Mga publikasyon sa paksa:

Mga Layunin: 1. Palawakin at pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga insekto, ipakilala ang pangkalahatang konsepto ng "mga insekto" sa aktibong bokabularyo ng mga bata. 2. Turuan.

Buod ng isang bukas na pinagsamang aralin sa senior group na "Naghahanap ng sorpresa" Buod ng isang bukas na pinagsama-samang aralin sa senior group. Paksa: "Naghahanap ng sorpresa" Nilalaman ng programa: Upang pukawin ang kabutihan.

Buod ng bukas na aralin na "Mga Insekto" (unang junior group) BUOD NG ISANG OPEN LESSON na paksa: “Mga Insekto” (una junior group) Pang-edukasyon na gawain: Bumuo ng mga ideya tungkol sa pagkakaiba-iba.

Buod ng isang bukas na aralin sa isang pangkat ng paghahanda. Tema "Pagbisita sa Kuneho" (Sound Automation [R]). Abstract ng bukas session ng speech therapy bilang paghahanda para sa pagsasanay sa literacy sa pangkat ng paghahanda Tema "Pagbisita sa Kuneho" (Automation.