Buod ng isang bukas na aralin sa pagtuturo ng literacy sa isang speech therapy group na paghahanda sa paaralan "Mga Tunog at titik D. Buod ng isang aralin sa pagtuturo ng literacy Lesson plan para sa pagbabasa na may titik D.

Buod ng isang bukas na aralin sa pagtuturo ng literacy sa isang speech therapy group na paghahanda sa paaralan
Buod ng isang bukas na aralin sa pagtuturo ng literacy sa isang speech therapy group na paghahanda sa paaralan "Mga Tunog at titik D. Buod ng isang aralin sa pagtuturo ng literacy Lesson plan para sa pagbabasa na may titik D.

Mga tunog [d, d,]. Mga titik Dd.

item: aralin sa pagbasa at pagsulat.

klase: 1.

Paksa:“Tunog [d, d,]. Mga titik Dd."

Uri ng aralin: u rock na kakilala sa mga bagong tunog at titik ng pangunahing yugto ng pag-aaral na bumasa at sumulat.

Kagamitan: Computer, projector, screen, Microsoft Office PowerPoint presentation.

Mga Layunin ng Aralin

    Ipakilala sa mga bata ang mga tinig na tunog ng katinig, mga katinig na tunog [d, d, ], mga titik Dd.

    Ipagpatuloy ang pagiging pamilyar sa mga bata sa mga morpema ng salita.

    Paunlarin ang pananalita ng mga mag-aaral batay sa kanilang umiiral na karanasan at kaalaman; phonemic na pagdinig, atensyon, memorya, verbal-logical na pag-iisip, visual-figurative na pag-iisip, bumuo ng kakayahang gumawa ng mga konklusyon batay sa mga obserbasyon, bumalangkas ng mga patakaran.

    Linangin ang interes sa pagbabasa, paggalang sa mga opinyon ng iba, at kakayahang makinig sa bawat isa.

    Magsagawa ng isang sistema ng mga pagsasanay na naglalayong pagpapahinga.

Mga anyo ng trabaho: Pangharap, kolektibo, indibidwal, grupo, multi-level.

Pamamaraan: Visual, pag-uusap, diyalogo, praktikal, ehersisyo, malayang gawain.

Pag-unlad ng aralin.

I. Pansamahang sandali.

Target. Ihanda ang mga mag-aaral para sa trabaho: magbigay ng panlabas na kanais-nais na kapaligiran para sa trabaho, sikolohikal na ihanda ang mga mag-aaral para sa magkasanib na mga aktibidad.

Ihanda ang iyong mga tainga at mata upang sa panahon ng aralin ay marinig, makita at maalala nila ang lahat.

II. Pag-update ng mga pangunahing kaalaman.

Target. Tiyakin ang mataas na antas ng pakikilahok ng mag-aaral sa mga aktibidad sa pagkatuto sa pinakasimula ng aralin. Pag-unlad ng mga lohikal na operasyon (mga gawain ay pinili upang ang mga bata ay maaaring ulitin ang naunang pinag-aralan na materyal). Pangunahan ang mga mag-aaral na bumalangkas ng paksa ng aralin.

Mayroong 2 pangkat ng mga bagay na ipinapakita sa screen.

Ang slide No. 2 ay ipinapakita.

Sa unang pangkat:

Pangalanan ang mga bagay na inilalarawan sa pangkat 1. (Pusa, balyena, kalakay.)

Sa pangalawang pangkat:

Slide No. 2

Pangalanan ang mga bagay na inilalarawan sa pangkat 2. (Bahay, kotse, raspberry.)

Ano ang ginamit mo upang pangalanan ang mga bagay na inilalarawan? (Paggamit ng mga salita.)

Paano naiiba ang isang bagay sa isang salita? (Ang isang bagay ay maaaring hawakan at makita, at isang salita ay maaaring marinig at bigkasin.)

Tanggalin ang isang salita mula sa unang pangkat batay sa sariling napiling pamantayan. (Woodpecker, dahil mayroon itong 2 pantig, at ang natitira ay may 1 pantig bawat isa. Woodpecker, dahil mayroon itong 5 tunog, at ang mga salitang whale at cat ay may 3 tunog bawat isa.)

Aling salita ang maaaring ibukod sa pangalawang pangkat? (Bahay, dahil ito ay may 1 pantig, 3 tunog, nagtatapos sa isang katinig, at sa madaling salita, 3 pantig, 6 na tunog bawat isa, nagtatapos sa isang patinig).

III. Pagbubuo ng mga mag-aaral ng paksa at layunin ng aralin.

Target. Ang independiyenteng pagbabalangkas ng mga mag-aaral ng paksa at layunin ng aralin (pagpapatupad ng ideya ng kooperasyong pedagogical).

Batay sa aktibong verbal at mental na aktibidad, ang mga mag-aaral ay nakikilahok sa pagtatakda ng layunin. Ang pamamaraang ito ay lumilikha ng sariling disposisyon sa mga mag-aaral upang makamit ang layunin ng aralin at nagpapasigla sa mabungang mga aktibidad sa pag-aaral.

Sabihin ang mga unang tunog ng mga ibinukod na salita at bumalangkas ng paksa ng aralin ngayon. (Ang salitang woodpecker ay nagsisimula sa tunog[d, ], at ang salitang tahanan ay nagmula sa tunog[d]. Kaya, ang paksa ng aralin ngayon ay "Tunog"[d, d, ] at ang titik na kumakatawan sa kanila.")

Ang slide number 3 ay ipinapakita.

Batay sa paksa, bumalangkas ng layunin ng ating aralin. (Binabalangkas ng mga mag-aaral ang layunin ng aralin.)

IV. Assimilation ng bagong kaalaman.

Target. Ipakilala sa mga bata ang mga tinig na tunog ng katinig at mga tunog ng katinig.[d, d, ] , mga titik Sinabi ni Dd.

Pagpapakilala ng mga bagong tunog

Target. Artikulasyon ng mga bagong tunog. Sa panahon ng analytical na gawain, sa pamamagitan ng articulation ng mga bagong tunog, pagmamasid, ipatupad ang pinakamahalagang prinsipyo ng katutubong wika - pansin sa usapin ng wika.

Saan nakatira ang woodpecker? (Sa isang puno.)

Pagpapakita ng slide number 4, na naglalarawan ng isang puno.

Ano ang woodpecker building? (Guwang.)

Pagpapakita ng slide Blg. 5: guwang.

Slide No. 4

Slide No. 5

Ang slide number 6 ay ipinapakita.

Slide No. 6

Ang mga bagay ay ipinapakita sa screen. Pangalanan sila. (Woodpecker, bahay, puno, guwang.)

Ano ang pagkakatulad ng mga salitang ito? (Ang mga salita ay nagsisimula sa mga tunog[d, d, ] .)

Galugarin ang mga tunog na ito, ano ang masasabi mo sa amin tungkol sa mga ito? (Mga pagpipilian sa sagot ng mga bata.)

Magtrabaho sa mga pangkat

Mga layunin.

    Pagpapatupad ng prinsipyo ng aktibidad.

    Pagbuo ng motibasyon para sa pagtuturo at pagkatuto.

    Pangkalahatan, sumasaklaw sa lahat ng kontrol ng kaalaman.

    Sikolohikal na kaginhawaan sa pangkat na pang-edukasyon.

    Pagkakaisa ng edukasyon at pagsasanay.

    Pagsasakatuparan ng ugnayan ng paksa-paksa.

    Pagpapakilala ng mahahalagang kasanayan sa buhay (epektibong komunikasyon, pakikinig, pagkuha ng pananaw ng iba, paglutas ng salungatan, pagtutulungan upang makamit ang iisang layunin).

Ang gawain ay nagaganap sa mga grupo ng mga permanenteng miyembro. Ang form na ito ay nag-aambag sa pagbuo ng positibong pagganyak para sa pag-aaral ng aktibidad na nagbibigay-malay, nagpapalakas ng isang pakiramdam ng responsibilidad hindi lamang para sa sarili, kundi pati na rin para sa isang kaibigan, patindihin ang mga aktibidad sa pag-aaral, lumilikha ng mga komportableng kondisyon para sa pagbuo ng mga kasanayan sa komunikasyon, at pinatataas ang pagiging epektibo ng aralin.

At ngayon ang klase namin ay magiging isang research institute. Para magawa ito, hatiin natin sa 3 pangkat ng pananaliksik.

Ang mga mag-aaral ay nakaupo sa mga pangkat (1st row - 1st group, 2nd row - 2nd group, 3rd row - 3rd group).

Upang magsagawa ng karagdagang trabaho, dapat mong sundin ang mga alituntuning umiiral sa instituto. Kilalanin natin sila.

Binabasa ng mga bata ang mga tuntunin ng pagtatrabaho sa isang pangkat sa koro: slide No. 7.

Igalang ang iyong kasama.

Marunong makinig sa lahat.

Kung hindi ka sumasang-ayon, imungkahi ito!

Slide No. 7

Ang slide number 8 ay ipinapakita.

woodpecker

bahay

puno

guwang

Slide No. 8

Ang mga salita ay lumitaw sa screen: woodpecker, bahay, puno, guwang. Kailangang suriin ng bawat pangkat ng pananaliksik ang apat na salita na ito at gumawa ng konklusyon upang masagot ang tanong.

Pagtatalaga sa 1st research group

Gumawa ng konklusyon: ang tunog [d] ba ay patinig o katinig?

Takdang-aralin sa 2nd research group

Suriin ang mga salita: woodpecker, bahay, puno, guwang.

Bumuo ng konklusyon: ang tunog [d] ba ay tininigan o hindi tininigan?

Pagtatalaga sa ika-3 pangkat ng pananaliksik

Suriin ang mga salita: woodpecker, bahay, puno, guwang.

Gumawa ng konklusyon: ang tunog [d] ba sa mga salita ay matigas o malambot?

Ang sumusunod na display ay nakakabit sa board gamit ang mga magnet: b:

Kaya, nalaman namin na ang tunog [d] ay isang katinig, tinig, at sa mga salita maaari itong maging matigas at malambot. Ngayon sabihin ang iyong pangalan at apelyido sa iyong sarili.

Tumayo ka, mga bata, may bagong tunog sa iyong pangalan o apelyido. (Tumayo ang mga mag-aaral na may bagong tunog ang pangalan o apelyido.)

Tukuyin kung nasaan ito: sa gitna ng salita, sa simula o dulo ng salita? (Pagkatapos sagutin ang tanong, uupo ang mga mag-aaral.)

Minuto ng pisikal na edukasyon

Target. Lumikha ng mga pangunahing ideya tungkol sa mga pangunahing konsepto ng isang malusog na pamumuhay. Pag-uugnay ng mga istruktural na bahagi ng aralin. (Ang pisikal na edukasyon ay isinasagawa gamit ang isang didaktikong gawain sa paksa ng aralin na may maliit na pag-load ng kaisipan, samakatuwid hindi ito masira, ngunit nag-uugnay sa mga istrukturang bahagi ng aralin.)

Alalahanin natin ang tamang pang-araw-araw na gawain. Pangalanan ko ang mga punto nito, at ikaw, kung ang kanilang mga pangalan ay naglalaman ng mga tunog [d, d, ], ilarawan ang nilalaman nito na may naaangkop na mga paggalaw.

Ang mga bata ay pamilyar na sa ganitong uri ng pisikal na edukasyon, kaya hindi ipinaliwanag ng guro ang pamamaraan para sa pagsasagawa nito.

1) Pag-angat – 7 oras 30 minuto (Tumayo sila mula sa kanilang mga mesa.)

2) Mga pamamaraan ng tubig - 7 oras 40 minuto (Gayahin ang paglalaba.)

3) Almusal – 8 oras [d, d, ] .)

4) Mga aktibidad sa paaralan - hanggang 12 oras 10 minuto (Ilarawan ang mga klase sa paaralan.)

5) Tanghalian - 13 o'clock (Ang mga paggalaw ay hindi ginagawa, dahil walang mga tunog sa salitang ito[d, d, ] .)

6) Maglakad - isang oras at kalahati. (Ang mga paggalaw ay hindi ginagawa, dahil walang mga tunog sa salitang ito[d, d, ] .)

7) Hapunan – sa 19:00 (Ang mga paggalaw ay nagpapakita na sila ay naghahapunan.)

8) Paghahanda para sa kama - 21 o'clock (Ang mga paggalaw ay nagpapakita na sila ay matutulog na.)

Pagpapakilala ng bagong liham

Target. Ipakilala sa mga mag-aaral ang isang graphic na representasyon ng mga tunog na kanilang natutunan.

Nagtatrabaho kami sa mga bagong tunog. Sabihin mo sa akin, ano ang ating magkakakilala ngayon? (Na may bagong titik na kumakatawan sa mga tunog[d, d, ] .)

Magpapakita ako ng iba't ibang mga titik, kung nakakita ka ng isang bagong sulat, pagkatapos ay ipakpak ang iyong mga kamay, kung hindi, pagkatapos ay iling ang iyong ulo.

Sino ang nakakaalam kung ano ang tamang tawag sa bagong liham? (Mga pagpipilian sa sagot ng mga bata.)

Ano sa palagay mo ang layunin ng dalawang titik: malaki at maliit? (Mga pagpipilian sa sagot ng mag-aaral.)

Ilagay natin ang liham na ito sa laso ng titik.

Ang slide number 9 ay ipinapakita.

Slide No. 9

Laro "Aking Imahinasyon"

Target. Pag-unlad ng malikhaing pag-iisip.

Isipin natin kung ano ang hitsura ng letrang d? (Sa bubong ng bahay, sa kampana, sa tsimenea,....)

Ang slide No. 10 ay ipinapakita.

Slide 10

Doon siya nakatayo, nagbubuga ng usok,

Ang letrang "D" ay isang stove pipe.

V. Pagsasama-sama ng bagong kaalaman.

Pagbasa ng mga pantig, salita, teksto na may bagong titik

Sa yugto ng pagbabasa ng mga pagsasanib, mga salita, konektadong teksto, ang pagkita ng kaibahan ng pagsasanay ay isinaayos ayon sa antas ng paghahanda para sa pagbabasa.

Mga layunin.

    Ang pagbuo ng mga kasanayan sa pagbabasa sa mga bata na hindi nagbasa bago ang paaralan, pagpapabuti ng kasanayang ito sa mga bata na nagbabasa, pagbuo ng interes sa pagbabasa at pagnanais na magbasa.

    Pagbuo ng mga kasanayan sa pagbabasa ng pantig na may paglipat sa pagbabasa ng buong salita. (Ang pangalawang pangkat (karaniwang nagbabasa ng mga mag-aaral) ay nagbabasa ng mga salita nang nakapag-iisa.) Sa panahon ng indibidwal at kolektibong pagsubok, ang isang bilang ng mga gawain ay isinasagawa gamit ang parehong mga salita na makakatulong na maiwasan ang mekanikal na pag-uulit at matiyak ang kamalayan sa pagbabasa. Ang kumbinasyong ito ng pagbabasa sa pagbuo ng mga intelektwal na operasyon ay nakakatulong sa pagbuo ng pandiwang at lohikal na pag-iisip at ginagawang mas kapana-panabik at kawili-wili ang proseso ng pagbasa.

Gumawa mula sa aklat-aralin na "Aking Paboritong Praymer", p.

Tatlong pangkat ng mga pagsasanay ang ibinigay. Ang unang pangkat ng mga pagsasanay ay mga pantig (para sa mga batang mahihirap na nagbabasa), ang pangalawang pangkat ay mga hanay ng mga salita (para sa karaniwang mga bata sa pagbabasa) at ang ikatlong pangkat ay teksto (para sa mahuhusay na mambabasa).

Takdang-aralin para sa pangkat 3 (mga batang may mahinang kasanayan sa pagbasa)

Basahin ang mga pantig.

Takdang-aralin para sa pangkat 2 (karaniwang nagbabasa ng mga bata)

Basahin ang mga salita sa mga hanay.

Basahin ang mga pangungusap at isipin kung bakit may tandang pananong sa simula ng mga pangungusap na ito? Maaari bang tawaging teksto ang mga pangungusap na ito?

Suriin natin kung paano nakayanan ng 2nd group ang gawain, at sumali sa amin para sa 1st at 3rd group.

1 hanay

ginang

naisip

kaluluwa

humihinga

Basahin ang mga salita kung saan binibigkas ang lahat ng tunog. (Lady, naisip - masigla.)

Basahin ang mga salita kung saan may mapanganib na lugar. bakit naman (Bunga. Zhi- at ​​shi- ay nakasulat sa letrang i.)

2 hanay

bahay

bahay

dol

lambak

– Basahin ang salita na may maliit na bilang ng mga titik na kumakatawan sa isang malaking bagay.(Bahay.)

Magbasa ng salita na may mas maraming titik at maliit na bagay. (Bahay.)

Aling bahagi ng salita ang nagpapaliit sa bagay, i-highlight ito. (Suffix – ik-.)

3 hanay

usok

usok

butas

butas

Basahin ang mga salitang may ugat - butas-; - usok-. (Butas, butas; usok, usok.)

Piliin ang ugat.

Ano ang tawag sa mga salitang ito? (Parehong ugat.)

4 na hanay

regalo

nagbibigay

magbibigay

kasalukuyan

Basahin ang mga salita nang may kagalakan, nang may galak.

Ano ang napansin mo? (Sa column na ito lahat ng salita ay may parehong ugat.)

I-highlight ang ugat sa mga salitang ito. (Root -dar-.)

5 hanay

mga palad

mga palad

okay

mga pancake

Basahin ang mga salita nang may init sa iyong puso, alalahanin ang iyong ina.

Gymnastics para sa mga mata

Target. Pag-iwas sa myopia.

Mabilis na kumurap at ipikit ang iyong mga mata. Umupo nang tahimik, dahan-dahang bumibilang hanggang lima. Ulitin ng 5 beses.

Patuloy tayong magtrabaho ayon sa ABC. Binabasa ng Pangkat 1 ang mga pangungusap nang malakas, at ang pangkat 2 at 3 ay nakikinig nang mabuti habang itatanong sa lahat ng grupo.

Ito ba ay teksto o hiwalay na mga pangungusap? (Ito ay isang teksto, dahil ang mga pangungusap ay magkakaugnay sa kahulugan at pinagsama ng isang karaniwang tema.)

Bakit may tandang pananong bago ang teksto? (Walang pamagat.)

Bigyan natin ng pamagat. (“Ang aming tahanan.”)

Basahin ang mga naka-highlight na salita. (Sa, sa, sa, sa, sa, sa.)

Ano ang tawag sa mga naka-highlight na salita? (Mga Pang-ukol.)

Panoorin ang mga pang-ukol. Anong mga kawili-wiling bagay ang napansin mo? (Ang mga pang-ukol na may mga salita ay nakasulat nang hiwalay.)

Salungguhitan ang espasyo sa pagitan ng pang-ukol at ng salita.

Pagbasa ng teksto ni V. Khmelnitsky "Smoke"

Teksbuk "Aking Paboritong ABC", p.95.

Ipinapakita ang Slide No. 11.

Sa screen ay mga keyword at isang larawan. Basahin ang mga salita at tingnan ang larawan.

usok

tubo

makita ang lahat

natunaw

Slide No. 11

Takdang-aralin para sa pangkat 1 (mga batang magaling magbasa)

Basahin ang tekstong "Usok" sa iyong sarili.

Mga gawain para sa pangkat 3 at 2 (mahihirap at karaniwang nagbabasa ng mga bata)

Maghanap ng mga salita na may mga bagong tunog sa text na "Smoke". Bigyang-diin ang mga ito. Tukuyin kung ano ang bagong tunog sa mga salitang may salungguhit: matigas o malambot?

Pagsuri sa pagkumpleto ng mga gawain: Pangkat 1 nagbabasa nang malakas, at Pangkat 2 at 3 pakinggan. Binabasa ang teksto ng pangungusap sa pamamagitan ng pangungusap na may mga komento (lahat ng mga pangkat ay nagkomento). Lumilitaw ang mga keyword sa teksto habang nakatagpo mo ang mga ito sa slide number 12.

1st sentence. Lumitaw ang puting usok sa itaas ng tsimenea.

Naiisip mo ba kung ano ang usok? (Isinulat ng may-akda: puti. Ang ibig sabihin ng usok ay maliit, marahil ay ipinanganak lamang. Maputi, maliit, cute...)

ika-2 pangungusap. Pagkatingin niya sa paligid ay mabilis siyang umakyat.

Napansin mo ba na binigyang buhay ng may-akda ang haze?? Suportahan ito gamit ang mga salita mula sa teksto. (Pagkatapos tumingin sa paligid, nagmamadali siyang umalis.)

3rd proposal. "Maghintay, huwag magmadali," ang trumpeta ay nagsimulang magturo.

Anong tanong ang maaari mong itanong pagkatapos basahin ang pangungusap na ito? (Bakit nagsimulang turuan siya ng trumpeta?)

Bakit sinimulan niyang turuan siya ng trumpeta? (Wise, matagal nang nakatira sa bubong ng bahay.)

ika-4 na panukala. "Wala akong oras," umuusok ang usok. - Gusto kong makita ang lahat!

Ano ang usok? (Para sa mga mausisa.)

Paano natin malalaman ang tungkol dito sa teksto? (Walang oras, gusto kong makita ang lahat.)

ika-5 pangungusap. Dakila ang mundo,” ang pagtutol ng trumpeta. - Hindi malamang na magtagumpay ka. ika-7 alok. At... bago pa magkaroon ng oras ang trumpeta na babalaan siya, natunaw ang usok.

Ano ang tawag dito ang tanda na dumarating pagkatapos ng salita at?(Ellipsis.)

Ano ang ibig sabihin nito? (Kailangan mong huminto sandali habang nagbabasa.)

Basahin ito ay isang mungkahi, pagsunod sa kinakailangang ito.

Anong nangyari kasama si Dymko? bakit naman(Ito ay natunaw. Ang trumpeta ay walang oras upang magbigay ng babala.)

Pag-isipan , ano ang masasabi o naiisip ng tubo kapag nakita nitong natunaw si Smokey?

Paano ito sabi ba sa text?(Basahin ng mga bata ang pangungusap 8.)

ika-8 alok. "Siya ay masyadong mainit para sa akin," ang trumpeta ay malungkot na bumuntong-hininga at tumingala: doon, sa asul na kalangitan, ang mga masunuring anak ng isang tao ay lumulutang.

Paano sa tingin mo , saan napupunta ang masunuring mga bata? Kasama kaya nila ang Smokey natin?

Para sa kung ano ang mahalaga Naisip ko bang magsabi ng "salamat" sa text?(Palitan ng pananaw.)

VI. Buod ng aralin.

Binubuo ang aralin, binibigyan ng oral assessment ang gawain ng mga mag-aaral sa aralin, at isinasagawa ang pagninilay.

Mga bata, ano ang bagong natutunan ninyo sa klase?

VII. Malikhaing takdang-aralin.

    Hindi namin alam kung anong uri ng mga paglalakbay at pakikipagsapalaran ang naghihintay sa Dymka? Hayaang tumakbo ang iyong imahinasyon. Gumuhit.

    Sabihin sa amin kung ano ang pinapangarap mo kapag tumitingin ka sa mga ulap?

Paksa ng aralin: Mga Tunog [d] - [d,]. Mga titik "D d".

MGA LAYUNIN NG ARALIN:

Pang-edukasyon (Edukasyon):

ipakilala sa mga bata ang mga katinig na tunog [d], [d"], ang titik d;

bumuo ng mulat na kasanayan sa pagbabasa;

Pag-unlad:

mag-ambag sa pagpapayaman ng bokabularyo ng mga mag-aaral gamit ang mga bagong salita;

bumuo ng boluntaryong atensyon;

Pang-edukasyon:

itaguyod ang kabaitan at ang kakayahang magalak sa mga tagumpay ng mga kaibigan.

Pag-unlad ng aralin

1. Organisasyon sandali.

"Sikolohikal na saloobin sa trabaho"

Ngumiti tayo sa isa't isa, mga anak. Lahat, magandang umaga sa lahat! Umalis ka na, ang katamaran namin! Huwag mo akong pigilan sa pagtatrabaho, huwag mo akong pigilan sa pag-aaral!

Ngayon ay mayroon tayong aralin sa literacy!

Ngayon ay makikilala natin ang mga bagong tunog at titik, matutunang basahin ito, ngunit hindi lamang ito, kundi pati na rin ang mga salita at pangungusap kung saan lilitaw ang liham na ito.

2. Pag-update ng kaalaman.

Pagbasa mula sa pisara:

Babae ba

bob

boo boob

Maging beb

sana kaya ko

3.Pagkilala sa mga bagong tunog at titik.

1.) -Binisita niya kami para mag-aral

Ngayon makinig sa isang sipi mula sa fairy tale

Maaari mo bang hulaan kung sino ang dumating sa amin? ("Doktor Aibolit"

Ipinakita ng guro ang larawan at sinabi kung ano ang iba pang mga gawa na kanyang isinulat (The Stolen Sun, The Cluttering Fly, Confusion, Fedorino's Grief, Moidodyr, atbp.)

Inaanyayahan tayo ngayon ni Doctor Aibolit na maging pamilyar sa mga bagong tunog at titik.

Ngunit ikaw ang magdedesisyon para sa iyong sarili kung anong mga bagong tunog at titik ang ating makikilala. Tulungan mo akong tapusin ang pangungusap na ito.

Ito ang aming... (bahay).

Sa itaas ng bahay... (usok).

Malapit sa bahay... (puno).

Tinatawag (oak)

Ang woodpecker ay nakaupo sa isang puno ng oak

Humahantong sa bahay... (landas).

Nakaupo sa bahay... (lolo).

Mula sa ulap ay nagmula... (ulan).

Pangalanan lamang ang mga salitang idinagdag mo.

Ano ang mga unang tunog na narinig sa mga salitang ito?

Ano ang masasabi mo tungkol sa kanila? (Ang mga katinig ay maaaring matigas at malambot).

Mga Tunog [d] - [d, ] ay itinalaga ng titik D

Ito ang hitsura ng letrang D.

Makinig sa mga tula tungkol sa liham.

D - isang bahay na may mataas na bubong.

Nakatira kami sa bahay na ito.

Ano ang hitsura ng nakalimbag na titik D (kalan, bahay, atbp.)

Tulungan mo akong kolektahin ang sulat.

Mayroon kang mga guhit sa iyong mesa, gamitin ang mga ito upang mabuo ang titik D.

2. Pagbasa ng mga pantig na may titik D.

Buksan ang aklat-aralin p.109.

Basahin natin ang mga pantig na may bagong titik.

Oo Di

Du Doo

Gawin ni De

3. Phys. sandali lang.

4. Pagbasa ng mga salita at pangungusap.

Ipikit mo ang iyong mga mata at makinig sa tunog ng dagat

Natagpuan namin ang aming sarili sa dagat.

Pagkatapos ng lahat, ang hangin sa dagat ay nagbibigay sa atin ng kalusugan, at hindi lamang, buksan ang iyong mga mata

Buksan ang aklat-aralin at tingnan ang ilustrasyon.

Sino ang nakikita mo? (Mga maninisid, kayamanan).

Nangangahulugan ito na maaari tayong magkaroon ng mga kayamanan sa ilalim ng dagat.

Tingnan mo, anong uri ng mga kakaibang tao ang nasa ilalim ng tubig?

Sino ang nakakaalam kung sino ito?

Ang mga taong lumangoy sa ilalim ng tubig ay tinatawag na mga maninisid, naghahanap sila ng mga kayamanan at higit pa, pinag-aaralan nila ang seabed.

2. Pagbasa ng mga salita sa pahina 109.

Basahin natin ang mga salita sa isang kolum.

Basahin natin ang teksto

Buksan ang kahon ng titik at i-type ang salita.

Dom, Dima

4. Mga bugtong. Paghahati ng mga sagot sa mga pantig.

Ito ay pabalik-balik ng dalawang daang beses,
Bagama't nakatayo ito buong araw.
(pinto)

Pangalan na guys
Isang buwan sa bugtong na ito,
Ang kanyang mga araw ay ang pinakamaikli sa lahat ng mga araw,
Sa lahat ng gabing mas mahaba kaysa gabi,
Sa mga bukid at parang
Umulan ng niyebe hanggang tagsibol.
Lilipas lang ang ating buwan,
Ipinagdiriwang natin ang Bagong Taon.
(Disyembre)

Ang tagsibol at tag-araw nito
Nakakita kami ng damit
At sa pagkahulog mula sa mahirap na bagay
Napunit ang lahat ng kamiseta.
(puno)

Gumagawa siya ng ingay sa parang at sa hardin,
Ngunit hindi ito makapasok sa bahay,
At hindi ako pupunta kahit saan
Hanggang sa umalis na siya.
(Ulan)


Hindi buhay, ngunit naglalakad
Hindi gumagalaw - ngunit nangunguna.
(Daan)

Gumapang ako palabas ng maliit na bariles,
Nagpadala ng mga ugat at lumaki,
Ako ay naging matangkad at malakas,
Hindi ako natatakot sa mga bagyo o ulap.
Pinapakain ko ang mga baboy at squirrels
Okay lang na maliit ang prutas ko.
(Oak)

Mainit at makapal ang ulan,
Ang ulan na ito ay hindi madali,
Siya ay walang ulap, walang ulap,
Handa nang umalis buong araw.
(Shower)

Isang puting haligi ang nakatayo sa bubong,
At ito ay lumalaki nang mas mataas, mas mataas,
Dito siya lumaki hanggang sa langit,
At nawala.
(Usok)

Sa mga kuko sa puno ng pino
Ang pulang ulo na tagapaglapat ay umakyat,
Nagsumikap siya
Ngunit hindi kumikislap ang liwanag sa kagubatan.
(Woodpecker)

Buod ng aralin.

- Si Doctor Aibolit ay nagbibigay sa amin ng payo kung paano maayos na subaybayan ang iyong kalusugan.

Makinig sa kanya.

Palakasin ang iyong katawan

Alam ng buong pamilya ko

Dapat may routine sa araw na to.

Dapat alam niyo guys

Ang bawat tao'y kailangang matulog nang higit pa.

Well, sa umaga hindi siya tamad -

Nagcha-charge ba ito?

Magsipilyo ng iyong ngipin, maghugas ng iyong mukha,

Magagalit sila, at pagkatapos

Hindi ka takot sa blues.

Ang kalusugan ay may mga kaaway

Tanggalin mo ang pagkakaibigan, wag mong baguhin!

Kabilang sa kanila ang tahimik na katamaran,

Araw-araw mo itong inaaway.

Kaya na walang isang microbe

Hindi ko sinasadyang napasok ito sa aking bibig,

Maghugas ng kamay bago kumain

Kailangan ng sabon at tubig.

Kumain ng gulay at prutas

Isda, mga produkto ng pagawaan ng gatas -

Narito ang ilang masustansyang pagkain

Puno ng bitamina!

Mamasyal

Huminga ng sariwang hangin.

Tandaan lamang kapag aalis:

Magbihis para sa panahon!

Well, paano kung nangyari ito:

nagkasakit ako,

Alam. Oras na para magpatingin ka sa doktor.

Nagustuhan mo ba ang payo ni Doctor Aibolit?

− Anong mga bagong bagay ang natutunan mo, ano ang natutunan mo?

Pagsusuri sa sarili ng sariling mga gawain sa silid-aralan.

− Paano ka nagtrabaho ngayon?

- Sino sa palagay mo ang gumawa ng napakahusay na trabaho sa ating aralin ngayon?

− Ano ang kawili-wili sa aralin?


Ang balangkas ng isang aralin sa speech therapy ay pinagsama-sama ayon sa mga gumaganang canon na likas sa mga klase ng literacy.

Mga layunin ng aralin:

Pagwawasto at pang-edukasyon:

Ipakilala ang mga bata sa bagong titik na "D";
- magbasa ng mga pantig at salita na may bagong titik.

Pagwawasto at pag-unlad:

Magsanay sa "pag-type", "pagguhit" sa hangin, pakiramdam ng isang bagong liham. — pagbutihin ang kakayahan ng mga bata sa "pag-type" ng mga pantig at mga salita na may mga mastered na titik;
- "tapusin ang pag-print" na hindi natapos na mga titik;
- pagsamahin at palawakin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa pagkain.

Pagwawasto at pang-edukasyon:

Pagyamanin ang interes na matutong bumasa at sumulat at ang pagnanais na mag-aral sa paaralan.

Kagamitan: mga sticker para i-activate ang mga bata; mga larawan para sa larong "The Fourth Wheel": gatas, melon, sour cream, mantikilya; sausage, saging, plum, mansanas; bagel, tinapay, tangerine, tinapay; sausage, sausage, karne, kamatis; currant, karot, repolyo, patatas; strawberry, labanos, blackberry, gooseberries; magnetic board, mga marker; asul at berdeng mga bilog na may mga checkmark; titik "D"; manwal na "ABC para sa mga Nagsisimula" (pahinang may titik na "D"); manwal na "Ano ang hitsura ko" (pahina na may titik na "D"); daliri pool na may semolina at cereal; isang finger pool na may mga gisantes, na may mga titik mula sa movable alphabet na nakatago sa loob nito; tray para sa mga nahanap na titik; D, A, S, B, U, S; sa mga lugar ng trabaho ng mga bata: mga kahon ng lapis; mga sheet para sa bawat bata na may Bahay, upang matukoy ang lugar ng tunog [D] sa salita ng bata; kalahating naka-print na mga titik "D" sa mga kahon; sa hindi nakalimbag na mga salita: GARDENS, OAKS; syllabic table.

Pag-unlad ng aralin:

Sandali ng organisasyon: "Ang unang maupo sa kanyang pwesto ay ang nagpangalan sa salita ng tunog [Дь]." (Dinosaur, sofa, pera, puno, porcupine, dowel, Thumbelina).

I. Ngayon ay maaalala natin kung anong mga tunog ang nilalaro natin sa huling aralin, makilala ang bagong titik na kumakatawan sa mga tunog na ito, matutunan kung paano "i-print" nang tama ang bagong titik at basahin ang mga salita kasama nito.

II. “Pero una, iunat natin ang ating mga daliri.

Bigyan mo ako ng gatas, Burenushka, ("Gatas natin" ang baka)
Hindi bababa sa isang drop - sa ibaba.
Naghihintay sa akin ang mga kuting (gumawa kami ng "mga kuting" gamit ang aming mga kamay)
Mga maliliit na lalaki.
Bigyan mo ako ng isang kutsarang cream (binabaluktot namin ang mga daliri nang paisa-isa sa magkabilang kamay, simula sa maliliit na daliri)
Isang maliit na cottage cheese
Mga langis, pinakuluang gatas,
Gatas para sa lugaw.
Nagbibigay ng kalusugan sa lahat (“Gatas” ang baka)
Gatas ng baka."

III. “Tandaan natin kung ano ang pinag-uusapan natin ngayong linggo?” (Sa linggong ito ay pinag-uusapan natin ang tungkol sa pagkain.)

"Tingnan nang mabuti ang mga larawan: kefir, melon, kulay-gatas, mantikilya at pangalanan ang "dagdag." (“Extra” na melon, dahil ito ay gulay, at ang iba ay mga produkto ng pagawaan ng gatas)...

Mga sausage, saging, plum, mansanas;
- bagel, tinapay, tangerine, tinapay;
- sausage, sausage, karne, kamatis;
- mga currant, karot, repolyo, patatas;
- strawberry, labanos, blackberry, gooseberries.

IV. “Guys, pag-usapan ang mga larawang naiwan sa pisara at sabihin sa akin kung ano ang pagkakatulad nila? (Tunog [D] at [D]).

Kaya, tandaan natin: ano ang tunog [D]? (Consonant, hard, sonorous). Paano ang tunog [D]? (Katinig, malambot, tinig).

Kinukuha ko ang mga larawan na na-highlight ng mga bata sa isang pattern ng fan, hilingin kay Dasha na lumapit sa akin, kumuha ng anumang larawan at bilangin kung gaano karaming mga bahagi - mga pantig - ang nasa salitang ito. (Ang salitang di-nya ay may 2 bahagi)…

V. Ang mga bata ay may tig-isang larawan. Mangyaring sabihin ang iyong mga salita at larawan. “Kung maririnig mo ang tunog [D] sa iyong salita, ilagay ang larawan sa kaliwang bahagi ng pisara, at kung marinig mo ang tunog [D] - sa kanan.” (Sa salitang Melon naririnig ang tunog [D]. Sa salitang currant naririnig ang tunog [D]).

Anong ginagawa natin ngayon?

Kinokolekta ko ang mga larawan mula sa board, nagtatanong kung ano ang kulang.

Halika sa akin, Dima, kumuha ng anumang larawan mula sa akin at sabihin sa akin sa salita (melon) mayroong isang tunog [U]?

VI. Tingnan mo ang iyong mga dahon. May iginuhit na BAHAY doon. Paano natin ito laruin? (Gumuhit ng mga krus). Kunin ang anumang lapis na gusto mo, sabihin ang iyong mga salita sa larawan at, kung sa iyong salita ang tunog [D] o [D] ay nasa simula ng salita, pagkatapos ay markahan ito ("liwanag") ang unang window ng "Bahay", at kung nasa gitna, kung gayon sa karaniwan." (Sa salitang kamatis, ang tunog [D] ay nasa gitna ng salita.) Ano ang ginagawa natin ngayon?

VII. "Ngayon, kilalanin natin ang bagong liham, ngunit sabihin muna:

Anong kulay ng damit ang maaaring isuot ng letrang "D"? (Asul, berde).

bakit naman (Dahil ang liham na ito ay kumakatawan sa matitigas at malambot na tunog).

Maaari bang magkaroon ng kampana ang isang liham o wala? (Oo).

bakit naman (Dahil ang liham na ito ay kumakatawan sa mga tinig na tunog).

Tingnan natin kung tama ka o mali?

1,2,3,
Halika, tingnan mo!

VIII. "Tingnan kung paano "i-print" ang titik na "D" nang tama.

Ipinakita ko ang "pag-print" ng isang liham at sinasamahan ito ng isang tula:

Hindi ko kukumpletuhin ang letrang A,
Ilalagay ko sa stand.

Pinipilit ko ang mga bata na itama ang aking mga pagkakamali.

IX. "Iguhit natin ang letrang "D" sa hangin gamit ang ating hinliliit, ngayon sa ating kaliwang palad gamit ang hintuturo ng ating kanang kamay, ngayon gamit ang ating mga mata."

X. Sa harap ng mga bata ay may mga finger pool na may semolina at cereal. "Kostya, maaari mong i-type ang titik na "D"! Anya, kaya mo yan! Gusto rin ni Ramil! Olya, nasa mood ako!

XI. "Ngayon makinig sa tula at tingnan kung paano ipakita ang titik "D" gamit ang iyong mga kamay."

Nagdala sila ng malaking bato
At inilatag nila ang pundasyon.
Ang bahay ngayon ay maganda tingnan -
Ito ang letrang "D".

Anong ginagawa natin ngayon?

XII. "Tingnan kung saan nakatira ang titik"? Ano ang hitsura nito?

XIII. "Naalala mo ba kung paano "i-print" ang titik na "D"? Maaari mo bang punan ang mga nawawalang elemento sa iyong mga piraso ng papel upang makakuha ka ng isang buong linya ng regular, kahit na mga titik na "D"? Ngunit una, kunin natin ang tamang panulat":

Para kay Olya (kaliwa):

Kinuha namin ang panulat ng tama.
Ilagay ito sa iyong gitnang daliri
Ngayon, pindutin natin ito ng malaki,
At gamit ang hintuturo na ating pinangungunahan,
Para lumabas ang mga letra.

Kukunin ko nang tama ang panulat:
Ilalagay ko ito sa gitnang kuko,
Ngayon ay pipindutin ko siya ng husto
At hinawakan ko ito gamit ang aking hintuturo.
Mula tuldok hanggang kanan ay sinusulat ko
Nagsusulat ako ng mga titik sa mga cell.

(Napatingin ako sa sulat sa kanan).

Anong ginawa mo ngayon?

Ibinabalik namin ang mga deformed na titik na may mga nawawalang elemento.

XIII. "Ngayon binabasa natin ang mga pantig ayon sa talahanayan ng pantig na may titik na "D."

XY. "Hanapin ang mga titik sa pea finger pool at ipakita ang mga ito gamit ang iyong mga kamay."

Nakatupi ang mga kamay sa isang kubo
Sa pagitan nila ay isang lapis.
Halos hindi na kami natapos
Ang resulta ay ang titik "A".

Itinuwid ang palad
Ngayon ikiling ito ng kaunti.
Pagkatapos ay kumuha ng lapis
Pindutin ito sa pagitan ng iyong mga daliri.
Ito ay magiging malinaw sa iyong sarili
Ang resulta ay ang letrang "U".

Nagdala sila ng malaking bato
At inilatag nila ang pundasyon.
Ang bahay ngayon ay maganda -
Ito ang letrang "D".

Nagtayo kami ng cornice
Ngayon tingnan natin sa ibaba.
Anong nangyari? Ito ang mga oras-
Ito ang letrang "B" para sa atin!

Kunin ang lapis nang mas mahigpit
Pinisil siya ng mga ito sa isang kamao.
Ang kanang palad ay dapat
Pindutin ang kanang bahagi
Kaya lumabas ang letter "Y".

Ibaluktot namin ang aming palad
(Sa kaliwa lang, bagaman)
Anong uri ng sulat ang mayroon tayo dito?
Well, siyempre, ang titik "C".

Anong ginagawa natin ngayon?

XYI. “Ngayon, tingnan mong mabuti ang linyang ito. Dapat lumitaw ang salitang GARDENS malapit sa numero 1. Kumpletuhin ang mga titik sa salitang ito. Olya, ano ang unang titik sa salitang ito? Kostya, ano ang pangalawang titik? pangatlo? Pang-apat? At malapit sa numero 2, dapat lumabas ang salitang OAKS. Kumpletuhin ang mga titik ng salitang ito. Alin ang una?..."

Anong ginagawa natin ngayon?

XYII. “Pamasahe natin ang mga daliring nakahawak sa panulat para sila ay malusog.

Upang ang iyong daliri ay malusog,
Ipamasahe natin siya:
Kuskusin pa natin
At magpatuloy tayo sa susunod. (At magsimula tayong maglaro muli).

XYIII. “At sigurado akong kakayanin mo ang susunod na gawain! Basahin ang mga salita, at ikonekta ang mga salita at larawan sa isa't isa. Ang unang salita ay GU-BY. Ano ito? (Ang mga labi ay bahagi ng mukha). Hanapin ang larawan para sa salitang ito at ikonekta ito. Pagkatapos ay nabasa natin: DU-BY. Ano ang mga oak? (Ang mga Oak ay mga puno). Tingnan ang larawan para sa salitang ito? Ikonekta sila. At ang huling salita ay DU-HI. Ano ito? (Ang pabango ay mabangong tubig). Itugma ang salitang ito sa larawan nito.”

Anong ginagawa natin ngayon?

XIX. “So anong sulat ang nakilala natin ngayon? Mangyaring turuan ang iyong mga magulang kung paano "i-print" nang tama ang titik "D" at kulayan ang larawan na may titik sa iyong papel pagkatapos ng aralin. At tandaan din na ikaw ay Mabait, Soulful, Mabait, Nag-iisip, Kahanga-hanga, Mahalaga, ang pinakamahal na mga Anak. Hindi ba totoo, mga bisita?"

Lyubov Abramova
Buod ng aralin “Tunog [D] at titik D”

Mga tala ng aralin.

Paksa: Tunog at titik"D"

TARGET: Pagbuo ng kamalayan ng phonemic, kasanayan sa pagbasa at pagsulat.

Mga gawain:

1. Paunlarin ang kakayahang pumili ng mga kaugnay na salita.

2. I-secure ang larawan mga titik"D".

3. Linangin ang mga kasanayan sa pagbasa at pagsulat.

4. Pagsama-samahin ang kaalaman sa mga tuntunin sa pagbabaybay. (panuntunan sa pagsulat ng pangungusap, pantig "shi", mga wastong pangalan)

5. Paunlarin ang mga kasanayan pagsusuri ng tunog-pantig.

6. Bumuo ng phonemic perception, visual perception, auditory memory.

7. Pagyamanin ang pakiramdam ng pagtulong sa isa't isa.

Kagamitan: Magnetic, marker board, telang pang-typeset; mga larawan ng 5 bahay (pula, asul na may kampana, asul na walang kampanilya, berde na may kampana, berdeng walang kampana); notebook, handout card para sa pagsusulat, panulat, malaki at maliit sulat"D"; mga larawan: usok, shower, oak, arko, guwang, panda, bahaghari, pabrika, mga pakana tunog-pagsusuri ng pantig para sa kanila; lolo Bookworm at ang kanyang mga katulong; mga marker; mga simbolo ng mga kaugnay na salita; mga larawan ng mga diwata Phonetics at Graphics.

I. Pansamahang sandali.

Pangalanan ang anumang matigas na katinig tunog.

II. Pangunahing bahagi.

1) Panimula sa paksa

Ngayon ay pupunta tayo sa lupain ng fairy Phonetics.

Sino ang nakatira sa bansang ito? (mga patinig, katinig mga tunog)

Bibisita tayo tunog"D". Ngunit saan ang kanyang tahanan?

Tumingin sa mapa.

Alin tunog nakatira sa bahay na ito? Paano mo nahulaan? atbp.

Talagang nakatira sa bahay na ito tunog"D", dahil ito ay katinig, matigas, matunog.

2) Magtrabaho sa mga kaugnay na salita.

"Maghanap ng mga kamag-anak ng salita "bahay".

Nakahanap na kami ng bahay kasama ka tunog"D" Upang maipasok ito kailangan mong makabuo ng mga kaugnay na salita. (ipinapakita ang mga simbolo ng magkakaugnay na salita at larawan ng isang bahay)

Bahay-bahay-bahay-bahay-bahay-domino-bahay-bahay-maybahay-maybahay-maybahay (linawin ang kahulugan ng mga salita)

Paano nagkakatulad ang lahat ng mga salitang ito?

Inuulit ng mga bata ang mga salita nang sabay-sabay.

3) Magtrabaho sa phonemic na kamalayan.

"Anong extra?".

Sa bahay tunog"D" maraming iba't ibang mga item. Makinig at sabihin sa akin kung ano ang hindi kailangan sa bahay tunog"D"?

a) shower, istante, domino, tubo Bakit?

b) tsinelas, unan, regalo, tubig Bakit?

4) Magtrabaho tunog-pantig na pagsusuri ng mga salita.

"Itugma ang diagram sa salita".

Hinihiling sa iyo ng Fairy Phonetics na hulaan ang kanyang mga bugtong.

Tingnan mo, ano ito? (4 na mga scheme ang ipinapakita pagsusuri ng tunog-pantig)

Pagkatapos ay ipapakita ang mga larawan sa pisara. Tumatawag ang speech therapist kanilang: "Ito ay usok, mga oak, isang guwang, isang panda, isang bahaghari, isang shower, mga pabrika, isang arko."

Hanapin kung aling mga salita ang akma sa aling pattern?

Ang mga bata ay dapat pumili ng isang diagram para sa bawat salita at ipaliwanag ang kanilang pinili.

III. Pisikal na edukasyon.

Ang speech therapist ay nagpahayag tunog, pantig, salita. Itinaas ng mga bata ang kanilang mga kamay sa anyong bilog tunog, para sa isang pantig - hawakan ang 1 kamay sa harap ng dibdib, para sa isang salita - mga braso sa mga gilid.

IV. liham"D"

1) Magtrabaho sa visual na pang-unawa.

"Hanapin sulat» .

Ang Fairy Graphics ay nagpadala ng isang kagyat na telegrama.

“Kailangan namin ang tulong mo. lolo Ninakaw ng kumakain ng sulat ang sulat... Tulong

Tingnan mo kung ano ang nasa bag Kumakain ng sulat? (malaki at maliit sa isang maingay na bag sulat"D") Pumunta ang mga bata sa pisara at bilog sulat na may pointer. (ipinapakita ang mga ito sa pisara mga titik)

Ibalik natin ang malaki at maliit sulat"D" diwata Sumulat ng malaki at maliit sulat sa isang card.

2) Magtrabaho sa salita, pagbabasa ng mga salita.

"Ibalik mo titik sa salita» .

-liham"D" natagpuan namin ito dito, malaki at maliit.

Ibalik natin ito sa mga salita. (1 bata ang pumunta sa pisara, nagsusulat sulat at binabasa ang salita, pagkatapos ay basahin ito nang sabay-sabay)

“sa...s,...yns,...asha,...anila, po...ushka, sol...at, po...arok, lan. ysh" (mga hardin, melon, Dasha, Danila, unan, sundalo, regalo, liryo ng lambak)

3) Magtrabaho sa pagsasama-sama ng mga panuntunan sa pagbabaybay.

"Tinatama namin ang mga pagkakamali".

Sa lolo ko May mga katulong ang mangangain ng sulat. Nandito na sila! Ito ay ang Oshibkin, Pomarkin at Klyaksich.

Tingnan kung ano ang ginawa nila sa panukala. Hinihiling sa iyo ng Fairy Graphics na itama ang mga pagkakamali at ipaliwanag ang mga panuntunan sa pagsulat.

“May mga melon si Dasha. Nasa bahay si Danila"

4) Magtrabaho sa mga notebook.

Inaanyayahan ng diwata ang mga bata na isulat ang wastong nakasulat na mga pangungusap sa isang kuwaderno.

“May mga melon si Dasha. Nakatayo si Danila malapit sa bahay.”

Nagpapasalamat ang diwata sa mga bata sa kanilang tulong.

V. Buod mga klase.

Sino ang binisita namin ngayon?

Alin ito tunog? Anong mga kaugnay na salita ang nakita natin?

Anong tulong ang ibinigay mo sa fairy Graphics? Anong mga tuntunin sa pagbabaybay ang naaalala mo?

Mga publikasyon sa paksa:

Abstract ng GCD “Tunog [Ш] at titik Shsh. Berries" Munisipal na badyet sa preschool na institusyong pang-edukasyon na "Kindergarten "Solnyshko" ng distrito ng munisipyo ng Pavlograd ng rehiyon ng Omsk.

Buod ng isang aralin sa literacy "Sound [zh]. Letter Z. Malaking titik sa mga heograpikal na pangalan" Mga layunin ng mga aralin: upang ipakilala ang mga bata sa titik Z, turuan silang makilala ang titik nang biswal, basahin ang mga pantig at mga salita kasama nito; magbigay ng ideya sa tuntunin.

Isinasaalang-alang ang pagpapakilala ng Federal State Educational Standard at ang takbo ng modernisasyon ng edukasyon sa preschool, ang prayoridad na direksyon sa mga aktibidad ng mga institusyong pang-edukasyon sa preschool ay ang pag-activate.

GCD para sa pagtuturo ng literasiya "Tunog [i], titik "I" Mga layunin. Pagsasama-sama ng kaalaman tungkol sa mga mekanismo ng maayos na organisasyon (at).

Institusyong pang-edukasyon sa badyet ng munisipyo

Pangunahing komprehensibong paaralan sa nayon ng Durgen, distrito ng Tandinsky ng Republika ng Tyva

Buod ng aralin pampanitikan pagbasa

(pagsasanay sa pagbasa)

1st class

Paksa: « Mga katinig [ d ] , [ d' ] , mga titik D, d »

Guro: Khuvaa Chechek Sanyshirovna

Pagbasa ng pampanitikan sa ika-1 baitang

Paksa:" Mga katinig [ d ] , [ d' ] , mga titik D, d »

Uri ng aralin: pagtuklas ng bagong kaalaman

Target: ipakilala sa mga mag-aaral ang bagong titik D, d, na nagsasaad ng mga katinig na tunog [d], [d"],i-highlight ang mga tunog ng katinig sa pagsasalita [d], [d’]

Mga gawain:

Pang-edukasyon: mastering ang kakayahan upang makilala ang mga tunog, pagbuo ng kakayahan ng pagbabasa ng mga salita at pangungusap na may natutunan na mga titik.

Pang-edukasyon: bumuo ng magkakaugnay na pagsasalita sa bibig, memorya, makinis na syllabic na kasanayan sa pagbabasa na may paglipat sa pagbabasa ng buong salita. Pagyamanin ang bokabularyo ng mga mag-aaral.

Pang-edukasyon: upang linangin ang isang positibong motibo para sa pag-aaral, tiyaga, isang pakiramdam ng responsibilidad, pagsusumikap, at paggalang sa mga taong nagtatrabaho; dagdagan ang interes sa pagbabasa.

Pangkalahatang aktibidad sa pag-aaral:

Regulatoryo: isang emosyonal na positibong saloobin sa aralin,bumalangkas at mapanatili ang isang gawain sa pag-aaral,kunin ang kinakailangang impormasyon mula sa teksto at mga ilustrasyon.

Cognitive: maghanap ng kinakailangang impormasyon upang makumpleto ang mga takdang-aralin na pang-edukasyon gamit ang mga sangguniang materyales sa aklat-aralin; modelo ng iba't ibang yunit ng wika (salita, pangungusap), matukoypagkakasunud-sunod ng mga aksyon, kontrolin at suriin ang proseso at resulta ng aktibidad.

Komunikatibo: magtanong, makipag-ayos, dumating sa isang karaniwang desisyon,bumalangkas ng iyong sariling opinyon at posisyon, ang kakayahang makinig at maunawaan ang iba;

Paksa: magkaibamga tunog ng tigas at lambot [d], [d’]batay sa gawain sa mga pattern ng tunog-titik, pagbabasa ng mga pantig, salita at teksto.

Personal : kamalayan sa papel ng pagsasalita sa komunikasyon ng tao; pag-unawa sa kayamanan at pagkakaiba-iba ng mga paraan ng lingguwistika para sa pagpapahayag ng mga saloobin at damdamin;

Mga teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan: pisikal na edukasyon para sa mga mata, pagbabago ng mga uri ng aktibidad sa aralin, pagtatrabaho sa mga grupo, pares.

Mga anyo ng trabaho: grupo, indibidwal, pangharap.

Mga mapagkukunan:

Basic

aklat-aralin sa ABC, projector, pagtatanghal

Dagdag

Mga handout (mga card, word chart), card na may mga salita para sa pares na trabaho; mga letra sa magnet, sound research algorithm, lesson work algorithm, reflection sheet, illustrated sheet na may nakalimbag na letrang D.

Pag-unlad ng aralin

p/p

Mga hakbang sa aralin

Nilalaman

Pagbuo ng UUD

1

sandali ng organisasyon

Dumating kami sa paaralan upang matuto,
huwag maging tamad, ngunit magtrabaho nang husto.
Makinig tayong mabuti,
Masigasig kaming nagtatrabaho.

Personal na UUD:

pagtatasa sa sarili ng kahandaan para sa aralin,

pang-edukasyon at nagbibigay-malay na interes sa paksa, pagganyak

2

3

4

Pag-update ng kaalaman

Laro

Mga katangian ng mga tunog

Pag-init ng pagsasalita

gawaing paghahanda;

Pagtuklas ng bagong kaalaman

pagbabalangkas ng paksa at layunin ng aralin

lumilikha ng problemang sitwasyon

Pagpapakilala ng mga bagong tunog

[d], [d/ ]

Guys, pansinin mo ang board, ano ang nakikita mo?(umalis).

At ang mga ito ay hindi lamang mga dahon, ngunit naglalaman ito ng isang lihim.

Tingnan natin kung ano ang sikreto?(bumaliktad ang mga dahon at lumilitaw ang mga titik sa kanila)

Mayroon akong dalawang basket, tulungan mo akong maglagay ng mga dahon na may mga titik.

Sa iyong palagay, bakit natin ilalagay ang mga dahong ito sa dalawang basket?

(Dahil ang isa ay magkakaroon ng mga tunog ng patinig, at ang isa ay magkakaroon ng mga katinig)

Kapag inilalatag ang mga titik, dapat mong pangalanan ang tunog na kinakatawan nito.

(Ipakita ng mga bata ang titik at pangalanan ang tunog)

Sabihin mo sa akin, anong puno ang inilagay natin ang mga dahon sa mga basket? (mula sa oak ) Sa panahon ng aralin ay tiyak na babalik tayo sa isang napakalakas na puno.

Ngayon, tandaan natin ang pagkakaiba ng mga tunog at mga titik.

Estudyante. Hindi namin makita ang tunog
At hindi natin ito mahawakan sa ating mga kamay.
Tanging tunog lang ang maririnig namin
At para sabihin din.

Anong dalawang pangkat ang nahahati sa lahat ng tunog?

(Gmatamis at katinig ).

Mga patinig mag-inat sa isang tugtog na kanta.
Maaari silang umiyak at sumigaw.
Sa madilim na kagubatan na tumatawag at tumatawag,
Ngunit ayaw nilang sumipol at magreklamo.

A mga katinig sumang-ayon:
Kaluskos, bulong, langitngit,

Kahit singhal at sumitsit,
Pero ayokong kantahan sila.

Ano ang masasabi mo sa mga tunog ng patinig, ano ang mga ito?

( Gulat at walang stress ).

Ano ang masasabi mo sa amin tungkol sa mga tunog ng katinig, anong mga tunog ng katinig ang naroroon? (Matigas, malambot, tinig, mapurol )

Magbigay ng mga halimbawa na may katinig na tunog sa simula ng salita at sabihin kung gaano ito katigas o malambot.

Reflection sheet. (Sinuman ang hindi nagkamali at sumagot ng tama, kulayan ang dahon sa puno ng oak ng berde, at kung sino ang hindi nagtagumpay - dilaw)

At ngayon ay magsasagawa kami ng speech warm-up sa iyo.(slide)

Nakikinig kaming mabuti habang malinaw kong binibigkas ang mga salita, at inuulit mo pagkatapos ko.

DU-DO-DA - HUMMING ANG MGA WIRE.

NANGYARI ANG WOODPECKER SA OAK, PERO HINDI ITO ITO NATAPOS.

Guys, sino ang matulungin at makapagsasabi sa iyo kung anong tunog ang madalas nating nararanasan sa ating speech warm-up? (bagong tunog [d] )

-Sino ang nakahula kung ano ang magiging paksa ng ating aralin?

( Kakilala na may mga bagong tunog at titik D)

Ang mga tunog na [d], [d/] at ang titik D d. (slide)

Ngayon sa klase naminKilalanin natin ang mga bagong tunog, tuklasin natin ang mga tunog na ito, ilalarawan ang mga ito.

Sabihin mo, ehBakit natin kailangan ang kaalamang ito at saan ito maaaring maging kapaki-pakinabang? (matututo tayong magbasa ng mga salita na may bagong tunog, malalaman natin kung anong letra ang tinutukoy ng mga tunog na ito). At sa pagsulat ng aralin ay matututuhan nating isulat ang liham na ito.

Algorithm ng trabaho (sa pisara)

    Pagpapakilala ng mga bagong tunog

    Kilalanin mo kamisa iyo na may bagong liham

    Pagbasa ng mga pantig at salita

    Magtrabaho sa panukalam

    Pagbasa ng teksto

- Tulungan akong kumpletuhin ang mga pangungusap.Lumilitaw ang isang larawan sa slide.

Ito ang aming... (bahay).

May... (usok) na nagmumula sa tsimenea.

May... (isang puno) na tumutubo malapit sa bahay.

Sa puno... (guwang).

Nakaupo sa tabi ng guwang... (woodpecker).

Humahantong sa bahay... (landas).

May... (lolo) nakatayo malapit sa bahay.

( Habang binibigkas ang bawat salita, nailalarawan ng mga bata ang tunog [d], [d/], gamit ang mga asul - berdeng card)

(Algorithm para sa pagtukoy sa lambot ng isang katinig na tunog sa pisara)

Sinusuri kung paano namin natapos ang gawain(slide)

Reflection sheet . Suriin ang iyong sarili.

Regulatory UUD:

tanggapin at i-save ang isang gawain sa pag-aaral

Cognitive UUD: magsagawa ng pagsusuri ng mga bagay na nagha-highlight ng mga mahahalagang at hindi mahahalagang katangian

Komunikatibong UUD:

Personal na UUD:

kakayahang makakita, bumalangkas ng layunin, suliranin, paksa ng aralin

Regulatory UUD: pagtatakda ng layunin, ang kakayahang magplano ng mga aksyon ng isang tao alinsunod sa itinalagang gawain

5

magtrabaho nang magkapares

may mga diagram, sound study

Minuto ng pisikal na edukasyon

pagkilala ng bagong liham

Hulaan ang mga bugtong(slide)

1. Malakas, balingkinitan at malakas,

Pagkatapos ng lahat, siya ang pinuno ng kagubatan.

Ito ay isang magandang log frame.nahulaan mo ba? Ito( oak)

oak at ipakita ito.

(

Magresearch tayobagong tunog.

Ano ang kailangan natin para dito? (sound learning algorithm - nasa board)

2. Matagal kong pinait ang puno

Sinira ko ang lahat ng mga insekto

Hindi siya nag-aksaya ng oras

Long-billed Pied...( woodpecker)

Piliin ang diagram na tumutugma sa salitawoodpecker at ipakita ito.

( ang diagram ay nakakabit sa pisara)

Magresearch tayobagong tunog.

(Kapag binibigkas ang tunog [d], ang hangin ay dumadaan sa leeg, na nakatagpo ng isang balakid. Nangangahulugan ito nakatinig . Kapag ito ay binibigkas, isang boses at ingay ang maririnig. Kaya siyatinig . Tunog [d] siguromatigas o malambot .)

Reflection sheet . Suriin ang iyong sarili.

Nagmamasid lang kami gamit ang aming mga mata.

Nagsasagawa ng ehersisyo sa mata.

Ano ang hitsura ng sulat?D ? (slide)

( card sa pisara )

D - ito ay isang maayos na bahay

May mataas na gable na bubong

May nakatayo doon na umiihip ng usok,

Letter D stove pipe

(Ituro ang plano sa trabaho: panimula sa bagong liham)

Mga tunog[d], [d'] ay itinalaga ng titik D.

Anong mga titik ang kasunod ng liham?D sa alpabeto?

Komunikatibong UUD: makinig at unawain ang pananalita ng iba

Cognitive UUD:

ang kakayahang magpakita ng impormasyon sa anyo ng isang diagram, gumamit ng sign-symbolic na paraan;

ang kakayahang gumawa ng mga konklusyon batay sa pagsusuri ng mga bagay;

ang kakayahang mag-generalize at mag-uri ayon sa mga katangian.

Paksang UUD: panimula sa algorithmpananaliksikmga tunog.

Personal na UUD: pahalagahan ang saloobin patungo sa isang malusog na pamumuhay

Cognitive UUD : paghahanap at pagpili ng kinakailangang impormasyon, pagkilala sa mga mahahalagang tampok,

pag-akit ng atensyon ng mga bata sa panimula ng bagong impormasyon.

6

Stroke ayon sa template

malayang gawain

Sundan ang titik ayon sa templateD nakalimbag

Sample sa pisara (letter diagram)

Una, tingnan kung paano kumpletuhin nang tama ang gawain.

(Ipapakita ng guro sa pisara)

P Mga panuntunan para sa mga drawdown kapag nagsusulat (paalala)

    Bilugan sa pamamagitan ng hangin

    Bilugan gamit ang iyong daliri

    Sundan ang template sa direksyon ng mga arrow.

Paghambingin kung aling titik ang wastong pagkakasulat ayon sa halimbawa?

Reflection sheet . Suriin ang iyong sarili.

Regulatory UUD:

ang kakayahang magplano ng iyong mga aksyon alinsunod sa gawaing nasa kamay,

pag-aralan ang iyong trabaho, hanapin ang mga pagkakamali

7

Pangunahing pagsasama-sama

Paggawa gamit ang aklat-aralin

ABC

    pagtingin sa ilustrasyon

    pagbuo ng kwento

    gawaing bokabularyo

(mga pangunahing salita sa pisara)

    pagbabasa, pagsusuri ng teksto

    pamagat

Magtrabaho nang magkapares

(basahin ang isa-isa, sa koro)p.105

Pagtingin sa ilustrasyon na “Natagpuan ang Kayamanan” p.104

Sino ang gustong magsalita tungkol sa ilustrasyon? (maraming mga pagpipilian ang narinig)

Pagbasa ng mga salitang nakasulat sa pisara. Pagsusuri ng mga salita (divers, underwater, treasure, marine, mga naninirahan)

Batay sa paglalarawan at mga keyword, subukan nating tukuyin

Tungkol saan ang teksto? (pinakikinggan ang mga pagpipilian sa sagot - mga pagpapalagay)

Suriin natin ang palagay sa pamamagitan ng pagbabasa ng tekstop.105

Kaninong mga pagpapalagay ang nakumpirma?

Muling pagbabasa ng teksto na may pagsusuri.

Saan nagtatrabaho ang mga diver?

Ano ang ginagawa ng mga tatay nina Nadya at Dima?

Ano ang ginagawa nila sa ilalim ng ilog?

Reflection sheet . Suriin ang iyong sarili.

Ngayon ay gagawa tayo ng isa pang maliit na pagsasaliksik at alamin

- Ano ang tumutukoy sa lambot at tigas ng mga tunog? [d], [ d' ]

Ipagpatuloy natin ang pagtatrabaho nang magkapares.

Mga panuntunan para sa pagtatrabaho nang magkapares (pangalan).

Makinig nang mabuti sa gawain, talakayin at magkasundo kung paano ka gagana. Tiyaking makinig sa isa't isa.

Mag-ehersisyo : - Bilangin kung gaano karaming mga salita ang nakasulat sa card, basahin ang mga salita sa mga card na mayroon ka sa iyong mga mesa.

Suriing mabuti ang mga salita, tukuyin kung aling mga salita ang naglalaman ng tunogD – matigas, sa ilan – malambot

(mga bata, Dima, negosyo, cactus, bahay, usok)

- Isipin kung ano ang tumutukoy sa lambot at tigas ng mga tunog ng katinig [d], [ d' ] ?

(Depende sa kung anong titik ng patinig ang susunod sa kanila. Diagram.)

Mga salita kung saan ang tunog d - matigas, bilog sa asul, at mga salita kung saan ang tunog d' - malambot, berde

Pagsusulit . Pagbasa ng mga salita(slide)

Sino ang nakahula kung aling salita ang dagdag, at bakit?

- Itaas ang kamay ng isang tao sa parehong paraan tulad ng sa slide. Magaling! Ginawa mo nang tama ang gawain.

Sino ang gumawa ng mga pagkakamali?

Reflection sheet . Suriin ang iyong sarili.

- Kaya, pagkatapos magsagawa ng pananaliksik, anong konklusyon ang iyong narating?

Ang lambot at tigas ng mga katinig [d], [d'] depende sa kung anong patinig ang susunod sa kanila.

Personal na UUD:

moral at etikal na pagtatasa (pagsusuri ng assimilated na nilalaman batay sa panlipunan at personal na mga pagpapahalaga, tinitiyak ang personal na pagpili sa moral)

Cognitive UUD :

Oi-navigate ang iyong sistema ng kaalaman: ibahin ang bago sa kilala na sa tulong ng isang guro.

Komunikatibong UUD: gawing pormal ang iyong mga saloobin sa pagsasalita at pagsasalita (sa antas ng isang pangungusap)

Metasubject UUD: matuto, kasama ng guro at iba pang mga mag-aaral, na magbigay ng emosyonal na pagtatasa ng mga aktibidad ng klase sa aralin.

Cognitive UUD:

paghahanap at pagpili ng impormasyon, pagsusuri upang matukoy ang mga tampok, pagpili ng mga batayan at pamantayan para sa paghahambing, pagtatatag ng mga ugnayang sanhi-at-epekto, independiyenteng paglikha ng mga paraan upang malutas ang mga problemang may likas na malikhain at eksplorasyon.

Komunikatibong UUD:

pagtukoy ng mga paraan ng pakikipag-ugnayan, pagtatasa ng mga aksyon ng isang kapareha, ang kakayahang ipahayag ang kanyang mga saloobin nang may sapat na pagkakumpleto at katumpakan

Regulatory UUD:

pagpaplano, kontrol, pagtatasa, boluntaryong regulasyon sa sarili;

gumawa ng mga kinakailangang pagsasaayos saaksyon pagkatapos nitong makumpleto sabatay sa pagtatasa at pagsasaalang-alang sa likas na katangian ng mga pagkakamaling nagawa,

pag-aralan ang iyong trabaho

8

Itoguroka

Matatapos na ang ating aralin.

Ano ang naging paksa ng aralin?

Anong mga layunin ang iyong itinakda? Ano ang natutunan mo?

Sino ang nakamit ang kanilang mga layunin?

Tingnan mo ang iyong sheet.

Aling mga dahon ang mayroon ka?

Magaling!(slide)

Regulatory UUD: panatilihin ang layunin ng isang aktibidad hanggang sa makuha ang resulta nito

Cognitive UUD: i-orientsa iyong sistema ng kaalaman